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U T A N G U L I Z I

1.1 Usuli

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26 ni wa 
tano (5) na wa mwisho katika utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 
(FYDP III) ambayo ina dhima ya Kujenga Uchumi Shindani 
na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu. Maandalizi ya 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2025/26 
yamezingatia: Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025; Mpango wa 
Muda Mrefu wa Maendeleo (2011/12 - 2025/26), Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 
- 2025/26); na Ilani ya Chama cha Mapinduzi kwa ajili ya 
Uchaguzi Mkuu ya Mwaka 2020; Agenda ya Maendeleo 
ya Afrika 2063, Agenda 2030 ya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu; na makubaliano ya Paris kuhusu Mabadiliko 
ya Tabianchi. Aidha, Mapendekezo haya yamezingatia 
matokeo ya mapitio ya utekelezaji wa mipango ya taifa ya 
maendeleo ya kila mwaka ya utekelezaji wa Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, Tathmini ya Dira 
ya Taifa ya Maendeleo 2025, maendeleo na mabadiliko ya 
kiuchumi, kisiasa na kijamii duniani, mabadiliko ya tabianchi 
na mageuzi ya kidijitali yanayoendelea duniani.

Utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya kila mwaka 
hutumika kama nyenzo muhimu ya kutekeleza Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Utekelezaji 
huo unahusisha uainishaji na utekelezaji wa afua, miradi 
na shughuli kila mwaka pamoja na kuimarisha ufuatiliaji 
na tathmini kwa kupima hatua zilizofikiwa ikilinganishwa 
na malengo yaliyowekwa ifikapo mwaka 2025/26. Aidha, 
utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya 2023/24 na 
2024/25 ni mwendelezo wa utekelezaji wa Mipango 
iliyotangulia ambayo imechangia kuleta mafanikio katika 
sekta mbalimbali na maendeleo ya watu. Vile vile, uchambuzi 
wa msingi kuonesha hali ya ujumla ya mwenendo wa 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano (FYDP III) umebainishwa ili kuonesha picha ya 
utekelezaji kwa ujumla.
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1.2  Mawanda na Mafanikio ya Utekelezaji wa 
 Vipaumbele 

Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2025/26 yamejikita katika 
maeneo ya kipaumbele yafuatayo: kuchochea uchumi shirikishi na shindani; 
kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji huduma; kukuza 
uwekezaji na biashara; kuchochea maendeleo ya watu; na kuendeleza 
ujuzi. Maeneo haya ya kipaumbele yamelenga kuhakikisha mwendelezo wa 
Mipango ya muda wa kati ili kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025 na kuifanya Tanzania kuwa nchi yenye hadhi ya uchumi wa kipato cha 
kati kwa kuchochea ukuaji wa kiuchumi na kuendeleza mageuzi ya viwanda. 
Hivyo, watekelezaji wa afua mbalimbali za maendeleo watahitajika kuelekeza 
rasilimali katika mwaka 2025/26 kwenye hatua muhimu (key interventions) 
za Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26.

Uainishaji wa maeneo mahsusi ya vipaumbele yamezingatia hatua za 
utekelezaji katika kufikia malengo yaliyoainishwa katika Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, mipango ya kisekta, taarifa za tafiti na 
Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022; na mabadiliko ya mwenendo wa 
kiuchumi na kijamii. Kulingana na matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi ya 
Mwaka 2022, idadi ya watu imeongezeka kwa kiwango cha asilimia 3.2 kwa 
mwaka sawa na ongezeko la watu takribani milioni 1.7 kwa mwaka. Kasi hii 
ya ukuaji inaashiria uhitaji na umuhimu wa kuendelea kutoa kipaumbele 
katika sekta za huduma za jamii ikijumuisha sekta za afya, maji, elimu, 
uwezeshaji wa jamii hususan wanawake na vijana, pamoja na masuala ya 
udhibiti na usimamizi wa matumizi ya maliasili na utunzaji wa mazingira.

Mapendekezo ya Mpango wa Taifa wa Mwaka 2025/26 yanaandaliwa 
wakati utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ukielekea ukingoni. 
Serikali ilifanya tathmini ya utekelezaji wa Dira 2025 na tathmini husika 
ilijikita katika nguzo kuu tano (5) ambazo ni: kuboresha hali ya maisha ya 
Watanzania; kuwepo kwa mazingira ya amani, utulivu na umoja; kujenga 
utawala bora na utawala wa sheria; kujenga uchumi imara unaoweza 
kuhimili ushindani; na kujenga jamii iliyoelimika na inayopenda kujifunza.

Kiwango cha aslimia 
cha ongezeko la 

watu kulingana na 
matokeo ya Sensa ya 

Watu na Makazi

kuboresha hali 
ya maisha ya 
Watanzania

kuwepo kwa 
mazingira ya amani, 

utulivu na umoja

kujenga utawala 
bora na utawala 

wa sheria

kujenga uchumi imara 
unaoweza kuhimili 

ushindani

kujenga jamii 
iliyoelimika na 

inayopenda 
kujifunza.

3.2%
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wastani wa 
pato kwa mtu 
limeongezeka

wastani wa 
umri wa kuishi 
umeongezeka

wastani wa 
umri wa kuishi 

mwaka huo

wastani wa 
pato kwa mtu 
mwaka huo

2023

2022

2002

miaka

miaka

2000

Tathmini imebainisha kuwa: kwa sasa nchi ina utoshelevu wa chakula kwa 
asilimia 124 ikilinganishwa na lengo la asilimia 140 ifikapo 2025; wastani 
wa pato kwa mtu limeongezeka kutoka dola za Marekani 399.5 mwaka 
2000 hadi dola za Marekani 1,276.8 mwaka 2023. Ongezeko hii limeifanya 
Tanzania kuendelea kuwa katika kundi la nchi zenye hadhi ya kipato cha kati 
cha chini. Vilevile, umri wa kuishi umeongezeka kutoka wastani wa miaka 51 
mwaka 2002 hadi wastani wa miaka 66 kwa mwaka 2022 na unakadiriwa 
kuwa. Kwa upande wa viashiria vya elimu, utolewaji wa elimu ya msingi 
kwa wote umeimarika kufikia asilimia 97 mwaka 2022 ikilinganishwa na 
asilimia 69 mwaka 1999 huku kiwango cha kumaliza shule kikiongezeka 
hadi asilimia 69 mwaka 2022 kutoka asilimia 51 mwaka 2000. Maeneo 
mengine ambayo Dira ya 2025 imefanikiwa ni pamoja na kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi kutoka vifo 750 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 
2000 hadi vifo 104 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2022. 

Kwa msingi huo, Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 imedhihirisha kuwa 
maisha ya Watanzania yameimarika ikilinganishwa na zaidi ya miaka 23 
iliyopita katika nyanja zote za elimu, afya, miundombinu, uchukuzi na hali 
ya maisha. Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2025/26 yataimarisha mafanikio haya ya Dira ya 2025 na kujenga msingi 
imara wa Dira Mpya ya Taifa ya Maendeleo 2050 inayoandaliwa. 

Ili kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Serikali imeweka 
nguvu kubwa kwenye utekelezaji na ukamilishaji wa miradi ya Kielelezo 
ambayo inawezesha nchi kupata matokeo makubwa ya kiuchumi na kijamii. 
Mkazo zaidi uliwekwa katika ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha 
Kimataifa (SGR) ambayo imeanza kufanya kazi na kuitangaza nchi kimataifa, 
kupunguza muda wa kusafiri na hivyo kusaidia shughuli za kiuchumi.

Miradi mingine ya Kielelezo iliyotekelezwa ni ufufuaji wa Shirika la Ndege 
Tanzania ambapo jumla ya ndege 16 zimenunuliwa kati ya ndege 19 
zilizopangwa kununuliwa ifikapo 2025/26 sawa na asilimia 84 ya kufikia 
lengo. Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - MW 2,115 ambao 
kwa sasa unachangia megawati 740 katika gridi ya taifa na kuimarisha 
upatikanaji wa umeme kunakowezesha utekelezaji wa shughuli za uzalishaji. 
Ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi la Afrika Mashariki kutoka 
Hoima (Uganda) hadi bandari ya Tanga eneo la Chongoleani; na uwekezaji 
wa kongane za viwanda kupitia maeneo maalumu ya uwekezaji. Ukamilishaji 
wa miradi hii utakuwa kichocheo kikubwa kwa sekta nyingine, uzalishaji wa 
ajira na kufungua maeneo yaliyokuwa nyuma kiuchumi na kijamii.

$1,276.8

66

51

$399.5

kupungua kwa idadi 
ya vifo vya wajawazito 
kutoka vifo 7500 kwa 

mwaka hadi 104

ndege zilizonunuliwa 
tayari

Mradi wa kufua 
umeme wa maji wa 

Julius Nyerere

16

2,115

2024

megawatts
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1.3  Malengo ya Mapendekezo ya Mpango 

Mapendekezo haya yanatoa msingi wa maandalizi ya Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa Mwaka 2025/26. Mkazo utawekwa katika kuhimiza utekelezaji 
wa pamoja na kufungamanisha matokeo ya Kitaifa kwa ujumla hususan 
katika kufanikisha malengo ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano.

Malengo Mahsusi ya Mapendekezo ya Mpango ni:

i. Kuendelea na uimarishaji wa uwekezaji katika sayansi, teknolojia, 
na uwezo wa ubunifu ili kuhakikisha nchi inatoka kwenye nafasi ya 
fursa linganifu hadi kuwa na fursa shindani;

ii. Kuendelea kuwekeza katika utafiti na matumizi ya matokeo ya tafiti 
kwa lengo la kufanya mageuzi katika sekta za uzalishaji;

iii. Kuendelea kuimarisha viashiria vya uchumi jumla ili kuwa na 
uchumi imara na stahimilivu;

iv. Kukamilisha miradi ya kielelezo na kimkakati yenye matokeo 
makubwa kiuchumi;

v. Kuimarisha ushirikiano na Sekta Binafsi kwa kuboresha mazingira 
ya biashara ili kuchochea uanzishwaji wa biashara pamoja na 
kuvutia uwekezaji nchini na hivyo kuongeza upatikanaji wa ajira;

vi. Kuendelea kuimarisha amani na utulivu wa kisiasa nchini pamoja 
na usalama wa Watanzania; na

vii. Kuhakikisha rasilimali za nchi ikiwemo maji, ardhi, nishati na madini 
zinatumika katika namna ya uendelevu na kuchochea ufikiwaji wa 
malengo yaliyoanishwa. 

1.4 Ugharamiaji wa Utekelezaji wa Mpango wa  
 Maendeleo wa Taifa 2025/26

Katika mwaka 2025/26, Serikali inatarajia kutumia kiasi cha shilingi bilioni 
16,459.43 kwa ajili ya kugharamia shughuli mbalimbali za maendeleo. 
Ugharamiaji huo utatokana na vyanzo mbalimbali ikiwemo mapato ya 
ndani, misaada, mikopo ya ndani yenye masharti ya kibiashara na mikopo ya 
nje yenye masharti nafuu. Aidha, Serikali itaendelea kuimarisha ugharamiaji 
wa miradi kupitia njia bunifu za ugharamiaji kwa kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji na kuendelea kuimarisha mifumo ya kisheria na 
kitaasisi ya ubia baina ya sekta binafsi na umma. Lengo ni kukuza ushirikiano 
na ushiriki wa Sekta Binafsi katika utekelezaji wa miradi  na programu za 
maendeleo. 

gharama za serikali 
kwa shughuli 
mbalimbali za 

maendeleo

2025/26
bil. 16,459
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1.5  Maandalizi ya Mpango

Maandalizi ya Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
Mwaka 2025/26 yamehusisha wadau mbalimbali kutoka Wizara, Idara 
Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Ofisi za Wakuu wa Mikoa, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma na Sekta Binafsi. 
Ushirikishwaji wa makundi tajwa ulifanyika kwa njia mbalimbali ikiwemo 
vikao vya majadiliano, uandishi na uhariri. Aidha, takwimu zilizoainishwa 
katika mapendekezo haya zimetokana na tafiti, taarifa za utekelezaji za 
sekta, machapisho mbalimbali ya kisayansi na kitaalamu ya ndani na nje ya 
nchi. 

1.6  Mpangilio wa Kitabu 

Kitabu cha Mapendekezo ya Mpango kimegawanyika katika sura tano 
(5): Sura ya Kwanza: utangulizi ambao unajumuisha usuli, malengo ya 
mapendekezo na maandalizi; Sura ya Pili: inaelezea mapitio ya hali ya 
uchumi; Sura ya Tatu: inatoa uchambuzi wa msingi wa mwenendo wa 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano (FYDP III); Sura ya Nne: inaelezea vipaumbele kwa mwaka 2025/26; 
na Sura ya Tano: inaainisha ufuatiliaji, tathmini na vihatarishi
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H A L I  YA  U C H U M I

2.1  Utangulizi

Sura hii inaelezea mwenendo wa viashiria vya 
uchumi kitaifa, kikanda, na kimataifa kwa mwaka 
2023 pamoja na mwelekeo kwa mwaka 2024 
na 2025. Uchambuzi wa viashiria vya uchumi 
na mwenendo wake ni muhimu katika kupanga 
maendeleo ya taifa kwa kuwa inawezesha 
kulinganisha mwenendo wa uchumi wa nchi na 
uchumi wa dunia kwa ajili ya kupendekeza sera 
sahihi. Aidha, uchambuzi wa viashiria vya uchumi 
jumla vilivyotokea na vinavyotokea unajenga 
msingi imara wa kuandaa Mapendekezo ya 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2025/26. Viashiria vilivyofanyiwa mapitio ni 
pamoja na: pato la taifa; mfumuko wa bei; 
mwenendo wa sekta ya nje; sekta ya fedha; 
deni la Serikali; na viashiria vya maendeleo ya 
watu ikiwemo idadi ya watu na hali ya umaskini 
nchini.

2.2  Mapitio ya Hali ya Uchumi 
 wa Dunia na Kikanda 
2.2.1 Ukuaji wa Uchumi wa Dunia

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha 
la Kimataifa (IMF) ya mwezi Julai 2024, kasi 
ya ukuaji wa uchumi wa dunia imeendelea 
kupungua hadi kufikia asilimia 3.3 mwaka 2023 
ikilinganishwa na asilimia 3.5 mwaka 2022. 
Upungufu huo ulitokana na sababu mbalimbali 
ikiwemo kasi ndogo ya ukuaji wa uchumi wa 
nchi zinazoibukia na zilizoendelea za Asia, 
kudorora kwa mnyororo wa ugavi, na madhara 
yatokanayo na migogoro na mivutano ya kisiasa 

ukuaji wa uchumi wa 
dunia umepungua

(2023)

(2022)

3.3%

3.5%
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katika maeneo mbalimbali pamoja na sera za kupunguza ukwasi hususan 
katika nchi ya Marekani na chumi za Ulaya ili kukabiliana na mfumuko 
wa bei. Kwa upande mwingine, uchumi wa dunia unatarajiwa kukua kwa 
asilimia 3.2 na 3.3 mwaka 2024 na 2025 mtawalia. Kasi hii ndogo ya ukuaji 
wa uchumi, hususan kwa nchi zilizoendelea, inaashiria matumizi ya sera 
za fedha zinazolenga kupunguza ukwasi katika uchumi na kupungua kwa 
misaada kwa nchi zinazoendelea.

2.2.2 Ukuaji wa Uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara

Ukuaji wa uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ulipungua hadi 
kufikia wastani wa asilimia 3.4 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 4.0 
mwaka 2022. Upungufu huu ulitokana na utekelezaji wa sera ya kupunguza 
ujazi wa fedha kwenye uchumi wa Marekani ili kukabiliana na mfumuko wa 
bei, hivyo kusababisha uhaba wa fedha za kigeni katika nchi zinazoendelea 
hususan dola ya Marekani, kushuka kwa thamani ya fedha dhidi ya dola 
ya Marekani, kuongezeka kwa gharama za mikopo katika masoko ya fedha 
ya kikanda na kimataifa na kupungua kwa mauzo ya bidhaa kutoka nchi 
za Afrika kufuatia kupungua kwa uhitaji kutoka nchi washirika wakuu wa 
kibiashara. Aidha, uchumi kwa nchi za Kusini mwa Afrika mwa Jangwa la 
Sahara ulipungua kutokana na athari za muda mrefu za janga la UVIKO - 19 
pamoja na uwiano hasi wa bei za bidhaa zinazouzwa na kununuliwa nje ya 
bara la Afrika. Aidha, uchumi wa nchi hizi unatarajiwa kuongezeka na kufikia 
ukuaji wa asilimia 3.7 mwaka 2024 na kuendelea kukua na kufikia asilimia 
4.1 mwaka 2025.
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uchumi wa nchi za kusini 

kimepungua
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kiwango cha ukuaji wa 
uchumi wa nchi za kusini 
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3.4%

3.7%

4.1%

4.0%
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la Sahara
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Kielelezo Na. 1.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Matarajio

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF - WEO), Julai 2024.

2.2.3  Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa 
 Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
 mwa Afrika

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Julai, 2024 
kiwango cha ukuaji wa pato la taifa kwa nchi za ukanda wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC)  na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) ulikuwa 
kwa wastani wa asilimia 4.6  na asilimia 3.9 mwaka 2023 ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 4.2 na asilimia 5.0 mwaka 2022 mtawalia. Kupungua 
kwa ukuaji kulitokana na kuongezeka kwa mfumuko wa bei, kuongezeka 
kwa gharama za ukopaji katika masoko ya fedha ya kimataifa, kupungua 
kwa misaada na mikopo nafuu, athari za mabadiliko ya tabianchi pamoja 
mgogoro unaoendelea kati ya Urusi na Ukraine. Aidha, Kiwango cha ukuaji 
wa uchumi kwa jumuiya hizo kinatarajiwa kufikia asilimia 5.4 kwa EAC na 
asilimia 3.7 kwa SADC katika mwaka 2024 kama inavyoonekana katika 
kielelezo Na.1.2 na 1.3. 
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Kielelezo Na. 1.2: Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa 
           Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika

Kielelezo Na. 1.3: Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
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2.2.4 Mfumuko wa Bei wa Dunia

Mwaka 2023, mfumuko wa bei wa dunia ulipungua na kufikia wastani 
wa asilimia 6.7 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.7 mwaka 2022. 
Kupungua kwa kasi ya ongezeko la bei za bidhaa na huduma duniani 
kulitokana na kuimarika kwa bei ya bidhaa, hususan nishati. Matarajio ya 
mfumuko wa bei wa Dunia utaendelea kupungua na kufikia asilimia 5.9 
mwaka 2024 na asilimia 4.4 mwaka 2025. Aidha, mfumuko wa bei kwa nchi 
zilizoendelea ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2023 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 7.3 mwaka 2022. Vile vile, mfumuko 
wa bei kwa nchi zinazoendelea na zinazoibukia kiuchumi ulipungua na 
kufikia wastani wa asilimia 8.3 mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa 
asilimia 9.8 mwaka 2022.

2.2.5  Mfumuko wa Bei wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara na 
 Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Aprili, 2024 
mfumuko wa bei kwa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara uliongezeka na 
kufikia wastani wa asilimia 16.2 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 
14.5 mwaka 2022. Ongezeko la mfumuko wa bei lilitokana na sababu 
mbalimbali zikiwemo kupungua kwa ugavi wa mazao ya chakula katika 
baadhi ya masoko ya kikanda, kuongezeka kwa wastani wa bei za mafuta na 
mbolea kwa baadhi ya nchi hizo, pamoja na kasi ya kushuka kwa thamani 
ya sarafu kuliko ilivyotarajiwa. Nchi zilizokuwa na mfumuko wa bei wa juu 
ni pamoja na Zimbabwe (asilimia 667.4), Sudani ya Kusini (asilimia 40.2), 
Ghana (asilimia 37.5), Malawi (asilimia 30.3) na Ethiopia (asilimia 30.2). 
Aidha, kwa mwaka 2024 mfumuko wa bei kwa nchi hizo unatarajiwa kuwa 
wa wastani wa asilimia 15.3. Kwa upande wa mfumuko wa bei kwa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika ulikuwa wastani 
wa asilimia 50.3 mwaka 2023 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 21.4 
mwaka 2022.

2.2.6 Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki

Mwaka 2023, mfumuko wa bei kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki umeongezeka na kufikia wastani wa asilimia 16.9 ikilinganishwa 
na asilimia 8.3 mwaka 2022. Nchi zilizoongoza kuwa na mfumuko wa bei 
kwa kiwango kikubwa ni: Sudan Kusini (40.2) Burundi (asilimia 27.0) na DRC 
(asilimia 19.9). Ongezeko hilo lilitokana na kupungua kwa ugavi wa mazao 
ya chakula katika baadhi ya masoko ya kikanda, kuongezeka kwa wastani wa 
bei za mafuta na mbolea kwa baadhi ya nchi. Aidha, kwa wastani, viwango 
vya mfumuko wa bei kwa nchi ya Tanzania, Kenya na Uganda ndivyo pekee 
viliendelea kuwa ndani ya lengo la Jumuiya la mfumuko wa bei wa kiwango 
cha kati ya asilimia 3.0 hadi 7.0 kwa mwaka. Kielelezo Na.1.4 kinaonesha 
mfumuko wa bei katika Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa Mwaka 
2023.
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Kielelezo Na. 1.4: Mfumuko wa Bei katika Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa 
Mwaka 2022 -  2023 na Matarajio mwaka 2024
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Chanzo: Ofisi za Taifa za Takwimu za nchi husika

2.3  Mapitio ya Hali ya Uchumi wa Taifa 
2.3.1  Ukuaji wa Uchumi wa Taifa

Mwaka 2023, Pato halisi la Taifa kwa bei za mwaka 2015 lilifikia shilingi 
billioni 148,399.76 kutoka shilingi billioni 141,247.19 mwaka 2022, sawa 
na ukuaji wa asilimia 5.1 ikilinganishwa na asimilia 4.7 mwaka 2022. Ukuaji 
huu ulichangiwa zaidi na shughuli za kilimo, ujenzi na uchimbaji madini. 
Ukuaji wa sekta ya kilimo umechangiwa zaidi na ukuaji wa uzalishaji wa 
mazao ya kilimo ambao ulikua kwa asilimia 4.7 kwa mwaka 2023. Aidha, 
ukuaji katika shughuli za ujenzi ulifikia asilimia 3.5 mwaka 2023 ambao 
ulitokana na uwekezaji unaoendelea kufanyika katika miundombinu. Ukuaji 
kwa sekta ya madini ulifikia asilimia 11.3 mwaka 2023 uliochangiwa na 
ongezeko la uzalishaji katika migodi iliyopo hasa dhahabu na uwekezaji 
mpya katika uchimbaji wa madini. 

(2023)

(2023)
kiwango cha asilimia 
cha ukuaji wa pato 

la taifa

5.1%
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Viashiria vya uchumi kwa nusu ya kwanza ya mwaka 2024 vinaonesha 
uchumi kuendelea kuimarika kutokana na jitihada zinazoendelea za 
kuboresha mazingira ya uwekezaji na kuongezeka kwa mikopo kwa sekta 
binafsi.  Aidha, pato la taifa kwa kipindi cha Januari hadi Juni 2024, lilikua 
kwa wastani wa asilimia 5.4 ikilinganishwa na asilimia 4.8 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2023. Hivyo pato la halisi la Taifa linatarajiwa kukua 
kwa asilimia 5.4 mwaka 2024 na kuongezeka hadi asilimia 5.8 mwaka 2025 
na asilimia 6.1 mwaka 2026. Ukuaji huu utategemea utekelezaji endelevu 
wa miradi mikubwa ya kimkakati inayohusisha miundombinu ya nishati na 
usafirishaji, jitihada za serikali kuboresha mazingira ya uwekezaji, utekelezaji 
wa programu ya kuendeleza sekta ya kilimo Awamu ya Pili ASDP II, pamoja 
na uwekezaji wa Serikali katika sekta za kijamii.
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Kielelezo Na. 1.5: Mwenendo wa Ukuaji wa Pato la Taifa Mwaka 2018 - 2023
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Kielelezo Na. 1.6: Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi, Kipindi cha Januari hadi Juni 
kwa  Mwaka 2019 –2024

Kielelezo Na. 1.7: Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Baadhi ya 
Shughuli za Kiuchumi (Asilimia) katika kipindi cha Januari 

hadi Juni kwa Mwaka 2023 na 2024

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Chanzo: Ofisi ya Taifa 
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2.3.2 Mfumuko wa Bei Nchini

Mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3.2 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na 
asilimia 4.7 kwa mwaka 2022/23, kiwango hiki kipo ndani ya lengo la 
nchi la asilimia 5.0 na sawia na malengo ya mtangamano wa kiuchumi 
kikanda (EAC na SADC). Kupungua huko kulitokana na utekelezaji wa sera 
madhubuti za fedha na bajeti, kupungua kwa bei za baadhi ya bidhaa 
muhimu zinazoagizwa kutoka nje ya nchi, na utoshelevu wa chakula nchini. 
Mfumuko wa bei nchini unatarajiwa kubaki ndani ya lengo la nchi la asilimia 
5, ukichangiwa na matarajio ya upatikanaji wa chakula cha kutosha nchini, 
kuimarika kwa upatikanaji wa umeme hususan kukamilika kwa ujenzi wa 
mradi wa kufua umeme wa Julius Nyerere, utulivu wa bei za bidhaa katika 
soko la dunia pamoja na utekelezaji wa sera madhubuti za fedha na bajeti.

2.3.3 Sekta ya Nje

a. Urari wa Malipo ya Nje 

Sekta ya nje imeendelea kuimarika licha ya changamoto mbalimbali 
zilizoikumba dunia yaani magonjwa, vita na kubadilika kwa sera za nchi 
zilizoendelea kulikopelekea kuongezeka kwa bei za bidhaa mbalimbali 
katika soko la dunia. Nakisi ya urari wa malipo ya nje ilipungua kwa asilimia 
50.2 na kufikia dola za Marekani milioni 2,469.5 mwaka 2023/24 kutoka 
dola za Marekani milioni 4,955.6 mwaka 2022/23. Mwenendo huu ulitokana 
na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi sambamba na 
kupungua kwa gharama za uagizaji bidhaa na huduma nje ya nchi. Thamani 
ya mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi iliongezeka kwa asilimia 14.7 
na kufikia dola za Marekani milioni 14,663.9, ikichangiwa zaidi na mauzo ya 
dhahabu na bidhaa asilia pamoja na mapato ya utalii. Thamani ya bidhaa 
na huduma zilizoagizwa kutoka nje ya nchi ilipungua kwa asilimia 5.6 na 
kufikia dola za Marekani milioni 16,027.0. Mwenendo huu ulitokana na 
kuimarika kwa uchumi wa dunia, kupungua kwa gharama ya uagizaji wa 
bidhaa hususan mafuta ya petroli, mitambo, na vifaa vya viwandani pamoja 
na mbolea na kuongezeka kwa mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi. 
Kupungua kwa nakisi ya malipo ya nje ni ishara nzuri inayoonesha uwezo 
wa kudhibiti mahitaji ya fedha za kigeni na kujenga akiba ya fedha za kigeni.

b. Akiba ya Fedha za Kigeni

Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kuridhisha kukidhi mahitaji ya 
uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi. Katika kipindi cha mwaka 
2023/24, kiwango cha akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za Marekani 
milioni 5,345.5 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 5,208.3 kipindi 
kama hicho mwaka 2022/2023. Kiasi hicho kinatosheleza malipo ya uagizaji 
wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha miezi 4.4, zaidi 
ya lengo la nchi la kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayokidhi uagizaji wa 
bidhaa na huduma kutoka nje kwa miezi isiyopungua minne.
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2.3.4 Sekta ya Fedha

Katika kipindi cha mwaka 2023/24, Serikali 
ililenga kuhakikisha ukwasi wa fedha 
unabaki katika kiwango kinachochagiza 
ukuaji wa uchumi kwa kutumia mfumo 
wa ujazi wa fedha ili kuchochea ukuaji wa 
mikopo kwa sekta binafsi na kuhakikisha 
uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za 
kigeni. Hii inatokana na utekelezaji wa sera 
ya fedha iliyolenga kuongeza ufanisi wa 
sera ya fedha ili kuendana na mabadiliko 
ya mazingira ya kiuchumi. 

Katika mwaka 2024, Serikali ilianza 
kutekeleza mfumo wa Riba ya Benki 
Kuu (Central Bank Rate) kwa kuzingatia 
maoteo ya mfumuko wa bei na mwenendo 
wa hali ya uchumi ambapo riba ya Benki 
Kuu ya asilimia 5.5 katika robo ya kwanza 
ya mwaka 2024 iliongezeka hadi asilimia 
6 kwa kipindi cha mwezi Aprili hadi Julai, 
2024 ili kudhibiti athari za kushuka kwa 
thamani ya shilingi kwenye mfumuko 
wa bei. Utekelezaji wa sera ya fedha kwa 
kutumia riba ya Benki Kuu ulikuwa wa 
kuridhisha na ulifanikiwa kuhakikisha 
kuwa riba ya siku 7 katika soko la fedha 
baina ya mabenki inakuwa tulivu, ndani ya 
wigo usiozidi asilimia 2 chini au juu (+/-2) 
ya riba ya Benki Kuu.

a. Viwango vya Riba 

Hadi kufikia Agosti 2024, wastani wa riba 
katika soko la fedha baina ya mabenki 
ulifikia asilimia 6.90 ikilinganishwa na 
asilimia 4.94 kipindi kama hicho mwaka 
2023. Aidha, wastani wa riba za dhamana 
za Serikali ziliongezeka hadi wastani wa 
asilimia 9.14 mwaka 2023/24 kutoka 
asilimia 5.73 mwaka 2022/23. Hali hii 
ilitokana na kupungua kwa ukwasi (tight 
financial conditions) katika masoko 

ya fedha, kama ilivyokuwa katika nchi 
nyingine kufuatia benki kuu duniani 
kutekeleza sera ya fedha kukabiliana na 
ongezeko la mfumuko wa bei. 

Riba za mikopo zilipungua hadi wastani 
wa asilimia 15.47 mwaka 2023/24 kutoka 
asilimia 16.04 mwaka 2022/23. Riba za 
amana ziliongezeka hadi asilimia 7.32 
kutoka asilimia 7.16 mwaka 2022/23. 
Riba za mikopo kwa sekta binafsi 
zinatarajiwa kupungua kutokana na 
hatua zinazochukuliwa na Serikali katika 
kuboresha sekta ya fedha pamoja na 
matarajio ya kuwa na mfumuko wa bei 
mdogo nchini. 

b. Mikopo kwa Sekta Binafsi

Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa 
wastani wa asilimia 18.1 katika mwaka 
2023/24 ikilinganishwa na asilimia 22.2 
mwaka 2022/23. Ukuaji huo ulichangiwa 
zaidi na mikopo iliyoelekezwa kwenye 
kilimo, uchimbaji madini, usafirishaji na 
mawasiliano, shughuli binafsi na uzalishaji 
viwandani. 

Aidha, mikopo kwa sekta ya kilimo ilikua 
kwa asilimia 39.5, kutokana na matokeo 
ya hatua za kisera zilizolenga kushusha 
viwango vya riba pamoja na juhudi za 
Serikali kuongeza bajeti katika sekta ya 
kilimo. Vilevile, mikopo katika sekta ya 
viwanda na uzalishaji ulikua kwa asilimia 
25.7, usafirishaji na mawasiliano (asilimia 
20.7), ujenzi (asilimia 18.0) na shughuli 
binafsi (asilimia 16.4). 

Matokeo hayo yanaonesha mwelekeo 
chanya katika ukuaji wa uchumi na 
maendeleo ya sekta mbalimbali nchini. 
Ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi, 
hususan katika sekta za kilimo, viwanda na 
uzalishaji, na uchimbaji madini, linaashiria 
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uimarishaji wa mazingira ya biashara na 
ukuaji wa shughuli za kiuchumi. Hatua 
za kisera zilizolenga kupunguza viwango 
vya riba na kuongeza bajeti katika sekta 
muhimu kama kilimo zimeonekana kuwa 
na matokeo chanya katika kuchochea 
ukuaji huo.

c. Ukwasi na Faida za Biashara katika 
Benki

Benki za biashara zimeendelea kuimarika 
na kutengeneza faida zikiwa na viwango 
vya kutosha vya mitaji na ukwasi, ambapo 
kwa mwaka 2023/24 faida ya benki za 
biashara ilikuwa shilingi bilioni 1,060.87. 
Aidha, mikopo chechefu ilipungua hadi 
asilimia 4.1 kutoka asilimia 5.3 mwaka 
2022/23. Uwiano wa mtaji wa msingi kwa 
rasilimali zote ulifikia asilimia 18.9 mwezi 
Agosti 2024, ikilinganishwa na kiwango 
kinachokubalika kisheria cha asilimia 
10. Aidha, uwiano wa ukwasi wa sekta ya 
benki kiujumla (Liquid Assets to Demand 
Liabilities) ulikuwa asilimia 27.7 mwezi 
Agosti 2024 ikilinganishwa na asilimia 
25.7 katika kipindi kama hicho mwaka 
2023. Uwiano huu ulikuwa juu ya kiwango 
cha chini kinachokubalika kisheria cha 
angalau asilimia 20 na hivyo kuendelea 
kuwa toshelevu kwa mahitaji ya shughuli 
mbalimbali za kiuchumi.

2.3.5 Deni la Serikali

Hadi mwezi Juni 2024, deni la Serikali 
lilikuwa shilingi bilioni 96,884.18. Kati 
ya kiasi hicho, deni la ndani lilikuwa 
shilingi bilioni 31,951.24 na deni la nje 
lilikuwa shilingi bilioni 64,932.94. Fedha 
hizo zilielekezwa katika kugharamia 
miradi ya maendeleo, ikiwemo ujenzi wa 
miundombinu ya barabara, reli, viwanja 
vya ndege, umeme na maji. 

Mwaka 2023/24 kampuni za Fitch Ratings 
na Moody’s Investors Service zilifanya 
mapitio ya tathmini ya nchi kukopesheka 
katika masoko ya mitaji ya kimataifa na 
kuchapisha matokeo ya daraja B1 na B+ 
mtawalia. Matokeo mazuri ya tathmini 
hizo yalitokana na ukuaji mzuri wa uchumi 
unaoweza kuhimili mitikisiko ya kiuchumi, 
utekelezaji wa mageuzi ya kimuundo 
yanayoboresha mazingira ya biashara, 
ufanisi wa ukusanyaji wa mapato na 
usimamizi wa fedha za umma. 

Matokeo hayo yatawezesha kupungua 
kwa gharama za mikopo (riba za mikopo) 
kutokana na kuongezeka kwa imani 
kwa wakopeshaji na hivyo kuwezesha 
ugharamiaji wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo; kuongezeka kwa uwekezaji 
kutoka nje ya nchi ambao utasaidia kukuza 
uchumi. 

2.3.6  Hali ya Umaskini na Maendeleo 
  ya Watu

2.3.6.1 Hali ya Umaskini

Mwaka 2023, Serikali iliendelea kutekeleza 
sera, programu na miradi mbalimbali 
yenye lengo la kupunguza umaskini na 
kuchochea maendeleo ya watu. Jitihada 
hizo zinaongozwa na Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano wenye dhima ya Kujenga Uchumi 
Shindani na Viwanda kwa Maendeleo ya 
Watu. Kutokana na utafiti wa mapato na 
matumizi ya Kaya Binafsi wa 2017/18, 
taarifa ya hali ya umaskini nchini 
inaonesha kuwa, umaskini wa mahitaji ya 
msingi umepungua kutoka asilimia 28.2 
mwaka 2011/12 hadi asilimia 26.4 mwaka 
2017/18 na kiwango cha umaskini wa 
chakula kimepungua kutoka asilimia 9.7 
mwaka 2011/12 hadi asilimia 8.0 mwaka 
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2017/18. Aidha, kutokana na makadirio ya hali ya umaskini yanayofanywa 
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu, hali ya umaskini inakadiriwa kupungua hadi 
asilimia 25.7 mwaka 2020 na umaskini wa chakula inakadiriwa kupungua 
hadi asilimia 7.3 mwaka 2020.

Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali ili kuboresha ustawi wa 
jamii na kupunguza umaskini uliokithiri kwa kufanya yafuatayo: kuwezesha 
upatikanaji wa ajira 875,633 kutokana na utekelezaji wa miradi mikubwa 
ya kimkakati; kuwezesha upatikanaji wa mikopo yenye masharti nafuu kiasi 
cha shilingi 3,197,403,492 kwa kampuni 1,148 zilizonufaisha vijana 164,443 
katika Halmshauri 46 kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Vijana; kutoa mikopo 
ya shilingi bilioni 30.9 kwa vikundi 5,120 vya wanawake wajasiriamali 
katika Halmashauri zote nchini kupitia utaratibu wa kutenga asilimia 10 
ya mapato ya ndani; kuanzisha programu mbalimbali ikiwemo Jenga Kesho 
Iliyobora katika sekta za kilimo, ufugaji na uvuvi); kutenga ekari 491,929 
katika Halmashauri 176 ambazo zimenufaisha vijana 193,053; kuendelea 
kutekeleza programu ya Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini – TASAF 
ambapo hadi Desemba 2023, kaya zinazonufaika na Mpango huu zilikuwa 
1,371,916 zenye wanufaika 6,938,481 ikilinganishwa na kaya 1,371,038 
zenye wanufaika 6,596,820 katika kipindi kama hicho mwaka 2022. 
Ongezeko hilo lilitokana na marekebisho ya taarifa kwa baadhi ya kaya 
zilizokuwa kwenye maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya tathmini ya Mpango. 
Kati ya wanufaika wa Mpango, wanawake walikuwa 3,600,267 (asilimia 
51.9) na wanaume 3,338,214 (asilimia 48.1). Hata hivyo, Serikali imeendelea 
kupeleka huduma za msingi karibu na wananchi hususan huduma za maji, 
elimu, afya pamoja na miundombinu ya nishati na barabara ili kumpunguzia 
mwananchi gharama za maisha na kupunguza umaskini.

Lengo la hatua hizi ni kuwezesha kufikia shabaha zilizoanishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ya kupunguza 
umaskini kwa asilimia 22.0 na asilimia 5.8 kwa kiwango cha umaskini wa 
mahitaji ya msingi na chakula mtawalia.

Mpango wa 
kunusuru kaya 

Maskini - TASAF

(2020)

(2020)

kiwango cha  
umaskini wa chakula 

kimepungua

upatikanaji wa ajira 
umeongezeka

upatikanaji wa mikopo 
yenye masharti nafuu 
ya thamani bilioni 3.1

idadi ya makampuni 
yaliyonufaika na 

mkopo

ekari zilizotengwa 
katika halmashauri 

176 

WanawakeWanaume

kiwango cha hali ya 
umaskini kimepungua

7.3%

1,148

491,926

51.9%48.1%

875,633

25.7%
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2.3.6.2  Maendeleo ya Watu

Serikali imeendelea na jitihada za 
kuboresha maendeleo ya watu kwa lengo 
la kuimarisha maisha ya watu ili kufikia 
matamanio yaliyoainishwa katika Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2025. Juhudi hizo ni 
pamoja na: kuendelea kutoa elimu bila 
ada; kuendelea kuboresha upatikanaji 
wa maji mijini na vijijini; kuendelea 
kuboresha ushiriki wa sekta binafsi katika 
kutoa huduma za afya hususan maeneo ya 
vijijini; kuendelea na ujenzi wa zahanati, 
vituo vya afya na hospitali; na kuendelea 
na ujenzi wa barabara za kufungua fursa 
za kiuchumi katika maeneo ya mijini na 
vijijini. Kutokana na utekelezaji wa miradi 
na programu mbalimbali za maendeleo, 
kumekua na matokeo chanya katika 
viashiria vya maendeleo ya watu ikiwemo:

i. Kuongezeka kwa wastani wa 
umri wa kuishi kutoka miaka 
66.1 mwaka 2019 hadi miaka 
68.3 (2023/2024) na makadirio 
ya kufikia miaka 68.0 kwa mwaka 
2025. Aidha, wastani wa umri 
wa kuishi kwa kuzingatia jinsia, 
unakadiriwa kufikia miaka 70.4 
kwa wanawake na miaka 65.5 
kwa wanaume mwaka 2024;

ii. Vifo vya watoto wa umri chini ya 
miaka mitano vimepungua kutoka 
vifo 81 kwa vizazi hai 1,000 
mwaka 2019/20 hadi kufikia vifo 
43 kwa vizazi hai 1000 mwaka 
2022;

iii. Kupungua kwa vifo vitokanavyo 
na uzazi kutoka vifo 454 kwa 
kila vizazi hai 100,000 mwaka 
2019/20 hadi vifo 104 kwa kila 
vizazi hai 100,000 mwaka 2022;

iv. Idadi ya watanzania wanaotumia 
huduma ya bima imeongezeka 
kutoka asilimia 9 mwaka 2019/20 
na kufikia asilimia 15.3 ambapo 
asilimia 8 ni wanatumia NHIF, 
asilimia 0.3 wanatumia NSSF, 
asilimia 6 wanatumia ICHF na 
asilimia moja wanatumia bima 
za afya zinazotolewa na sekta 
binafsi;

v. Kuongezeka kwa kiwango cha 
uandikishaji wa wanafunzi wa 
elimu ya awali kutoka  wanafunzi 
1,377,409 mwaka 2019/20 hadi 
wanafunzi 1,679,559  mwaka 
2023/24;

vi. Kuongezeka kwa kiwango cha 
uandikishaji wa wanafunzi wa 
elimu ya msingi kutoka wanafunzi 
10,925,896 mwaka 2019/20 hadi 
wanafunzi 11,391,185 mwaka 
2023/24;

vii. Kuongezeka kwa kiwango cha 
uandikishaji wa wanafunzi 
wa elimu ya sekondari kutoka 
wanafunzi 2,473,506 mwaka 
2019/20 hadi 3,314,198 mwaka 
2023/24;

viii. Kuongezeka kwa kiwango cha 
upatikanaji wa huduma ya maji 
safi na salama kwa wananchi wa 
vijijini kutoka wastani wa asilimia 
70 mwaka 2019/20 hadi asilimia 
79.6 Desemba 2023 ikiwa na 
lengo la kufikia asilimia 85 mwaka 
2025/26. Kwa upande wa maeneo 
ya mijini, hali ya upatikanaji wa 
huduma ya maji safi na salama 
imeongezeka kutoka wastani 
wa asilimia 84 mwaka 2019/20 
hadi wastani wa asilimia 90, 
Desemba 2023 ikiwa ni lengo la 
kufikia asilimia 95 ifikapo mwaka 
2025/26; na
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ix. Kuunganishwa na huduma 
ya umeme kwa jumla ya vijiji 
9,112 kati ya vijiji 12,345 vya 
Tanzania Bara mwaka 2019/20 
ikilinganishwa na jumla ya 
vijiji 12,167 vilivyounganishwa 
mwaka 2023/24 ikiwa ni lengo 
la kuunganisha vijiji vyote nchini 
ifikapo mwaka 2025/26.

2.3.6.3 Idadi ya Watu

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 
2022, imeonesha kuwa idadi ya watu 
Tanzania imeendelea kuongezeka kutoka 
watu 44,928,923 mwaka 2012 hadi 
watu 61,741,120 mwaka 2022. Ukuaji 
huo unatarajiwa kuendelea kuongezeka 
kutokana na ongezeko la wastani wa 
asilimia 3.2 ambapo inakadiriwa kuwa 
ifikapo mwaka 2035 idadi ya watu nchini 
itakuwa 87,509,630. Hata hivyo, ongezeko 
hili haliendani sawa na kasi ya ukuaji wa 
uchumi ambao bado unakua kwa wastani 
wa asilimia kati ya 5 – 6 kila mwaka tofauti 
na kiwango kinachopendekezwa cha 
asilimia 8 hadi 10 ili kupunguza kiwango 
cha umaskini. Pamoja na uwepo wa hali 
hiyo, nchi yetu ni miongoni mwa nchi 
Barani Afrika ambazo zina fursa ya kutumia 
faida zitokanazo na matumizi mazuri ya 
idadi ya watu (demographic dividend). 
Fursa hizo ni pamoja na uwepo wa kundi 
kubwa la vijana wenye umri wa miaka 
15-35 (youth bulge) wapatao 21,312,411 
kwa Tanzania (Wanaume 10,159,205 
(33.8%) na wanawake 11,153,206 (35.2%) 
kwa Tanzania sawa na asilimia 34.5 ya 
idadi ya watu. Aidha, kwa Tanzania Bara 
ni 20,612,566 sawa na asilimia 34.4 
(Wanaume 9,827,426 (33.7%) na wanawake 
10,785,140 (35.1%) mwaka 2022 ikienda 
sawa na maoteo ya Afrika ya kuwa na 

asilimia 42 ya vijana wote duniani ifikapo 
mwaka 2030. Fursa nyingine ni pamoja 
na uwiano mzuri wa idadi ya watu wenye 
uwezo wa kufanya kazi wa asilimia 53.4 ya 
idadi ya watu wote nchini; na uwepo wa 
msukumo kitaifa wa matumizi ya takwimu 
za idadi ya watu katika mipango.  

Aidha, Serikali kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali ikiwemo Sekta Binafsi na Asasi 
za Kiraia imeendelea kuwekeza katika 
rasilimali watu hususan elimu na ujuzi  
ili kuhakikisha rasilimali hii inayokuwa 
kwa kasi hususan vijana inakuwa bora 
na inayokidhi matakwa ya wakati 
ambayo yanatawaliwa na teknolojia 
na ubunifu na yenye fikra za kimageuzi 
katika kuleta maendeleo. Vile vile, juhudi 
zinaendelea kuwekwa katika kuhakikisha 
watoto wanapata lishe bora, huduma za 
chanjo kuanzia umri mdogo kwa ajili ya 
kutokomeza udumavu ambao unaathiri 
ubora wa idadi ya watu katika Taifa .

2.4  Mwelekeo wa Hali ya 
 Uchumi wa Taifa kwa  
 Mwaka 2025/26

Kwa kuzingatia mapitio ya hali ya uchumi 
kama ilivyoanishwa katika sehemu 2.2, 
lengo kuu la Serikali katika Mapendekezo 
ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa  
mwaka 2025/26 litakuwa kuchochea 
kasi ya ukuaji wa uchumi, kupanua wigo 
wa ujumuishi katika shughuli za uchumi, 
kuongeza kasi ya mageuzi ya uchumi na 
kuondoa umaskini, kutekeleza mikakati ya 
kuongeza mauzo ya bidhaa zilizoongezwa 
thamani nje ya nchi ili kuongeza mapato 
ya fedha za kigeni na kuweka mkazo 
kwenye shughuli za uchumi zinazozalisha 
ajira kwa wingi na kuchochea ustawi kwa 
watanzania wote. 
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2.4.1 Malengo na Shabaha za Ukuaji 
  wa Uchumi Jumla

Malengo na shabaha za uchumi jumla ni 
kama ifuatavyo:

i. Pato Halisi la Taifa linakadiriwa 
kukua kwa asilimia 5.4 mwaka 
2024 na kuongezeka hadi asilimia 
5.8 mwaka 2025 na asilimia 6.1 
mwaka 2026; 

ii. Mfumuko wa bei unatarajiwa 
kubaki kwenye wigo wa tarakimu 
moja wa wastani wa asilimia kati 
ya 3.0 - 5.0 katika muda wa kati; 

iii. Mapato ya ndani kufikia asilimia 
16.1 na mapato ya kodi asilimia 
13.0 ya Pato la Taifa kwa mwaka 
2025/26; na 

iv. Kuwa na akiba ya fedha za 
kigeni kwa kiwango kinachokidhi 
mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na 
huduma kutoka nje kwa kipindi 
kisichopungua miezi minne (4).

2.4.2 Misingi (Assumptions) ya 
 Mpango kwa Mwaka 2025/26

Mafanikio ya utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26 
yamejegwa katika misingi ifuatayo:

i. Kuendelea kuwepo kwa amani, 
usalama na utulivu wa ndani ya 
nchi na katika nchi jirani;

ii. Kuendelea kudumisha utawala 
bora na utawala wa sheria nchini;

iii. Kuimarika kwa upatikanaji na 
usalama wa chakula nchini;

iv. Kuongezeka kwa ushiriki wa 
sekta binafsi katika shughuli za 
uwekezaji na biashara;

v. Kuendelea kuhimili athari za 
mabadiliko ya tabia nchi na 
majanga ya asili na yasiyo ya 
asili (ukame, vita, magonjwa ya 
mlipuko na mafuriko);

vi. Kuwa na nidhamu katika 
utekelezaji wa mpango na bajeti;

vii. Kuimarika kwa uchumi wa dunia 
na utulivu wa bei katika masoko 
ya fedha na bidhaa; na

viii. Kuendelea kwa utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo; 
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MAPENDEKEZO YA MPANGO WA MAENDELEO 
WA TAIFA WA MWAKA 2025/202623

M A P I T I O  YA 
U T E K E L E Z A J I  
W A  M P A N G O 

3.1  Utangulizi

Mipango ya maendeleo ya Tanzania 
yanaongozwa na Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025. Pamoja na hatua nyingine, Dira hii inalenga 
kuona Tanzania inafuzu kuingia katika kundi la 
nchi za uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025 na 
kuwa na kiwango cha juu cha maendeleo ya 
watu. Katika kufikia Dira hii, Serikali imekuwa 
ikitekeleza Mipango ya Maendeleo ya Taifa ya 
Miaka Mitano. Kwa sasa Serikali inatekeleza 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano wenye maeneo ya vipaumbele 
vitano. Vipaumbele hivyo ni kuchochea uchumi 
shirikishi na shindani; kuimarisha uwezo wa 
uzalishaji viwandani na utoaji huduma; kukuza 
uwekezaji na biashara; kuchochea maendeleo 
ya watu na kuendeleza rasilimali watu. Sura 
hii inaeleza hatua zilizochukuliwa na matokeo 
ya mafanikio yaliyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa miradi ya kielelezo na ile ya 
kimkakati katika mwaka 2023/24.

3.2  Utekelezaji wa Vipaumbele 
 vya Mpango wa Tatu wa  
 Maendeleo wa Taifa wa  
 Miaka Mitano katika  
 Mwaka 2023/24 na  
 Utekelezaji katika Kipindi  
 cha Robo ya Kwanza  
 Mwaka 2024/25
3.2.1  Miradi ya Kielelezo

Serikali imepanga kutekeleza miradi 17 ya 
kielelezo inayolenga kuleta matokeo katika 
maeneo matano ya kipaumbele ya Mpango wa 
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Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, ambayo ni uchumi shirikishi na 
shindani; kuongeza uzalishaji viwandani; 
kuvutia uwekezaji na biashara; maendeleo 
ya watu; na kuendeleza rasilimali watu. 
Utekelezaji wa miradi ya kielelezo upo 
katika hatua mbalimbali. Kati ya miradi 
hiyo, kuna ambayo ipo katika hatua za 
juu za utekelezaji (kwa sehemu imeanza 
kutumika), miradi inayoendelea na 
ambayo ipo katika hatua za awali. Kwa 
sehemu kubwa miradi ya kielelezo ni ya 
miundombinu ya usafiri na usafirishaji na 
nishati. Aidha, miradi ya miundombinu ya 
TEHAMA imeelezewa chini ya miradi ya 
kimkakati ya kisekta.

3.2.1.1  Miundombinu ya Usafirishaji

Miradi hii ni ile inayohusiana na ujenzi na 
huduma za usafirishaji ikiwemo barabara, 
reli, bandari na viwanja vya ndege. Katika 
eneo hili Serikali ilipanga kutekeleza 
miradi ifuatayo:

i. Ujenzi wa Madaraja Makubwa ya 
Juu 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano uliainisha ujenzi wa 
madaraja makubwa ya juu ambayo ujenzi 
wake utachochea shughuli za kiuchumi 
na kurahisisha usafiri na usafirishaji 
ili kupunguza msongamano mijini na 
kuunganisha Tanzania na nchi jirani za DRC, 
Uganda, Rwanda na Burundi. Madaraja haya 
ni Kigongo - Busisi pamoja na madaraja ya 
juu jijini Dar es salaam. Baadhi ya miradi 
imekamilika na mingine inaendelea katika 
hatua mbalimbali. Aidha, mradi wa Kigongo 
– Busisi umefikia asilimia 92.15 ambapo 
ukikamilika utachochea ukuaji wa uchumi 
kwa ujumla na kurahisisha usafirishaji wa 
bidhaa zinazotoka na kwenda nchi jirani. 
Kukamilika kwa madaraja haya kutaongeza 
ufanisi katika shughuli za kiuchumi, kukuza 
biashara na kuvutia uwekezaji.

ii. Ujenzi wa Reli ya Kisasa kwa 
Kiwango cha Kimataifa (SGR)

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ulilenga kujenga reli 
ya kati kwa kiwango cha kimataifa ili 
kuinua na kuimarisha usafirishaji wa 
bidhaa na usafiri ndani ya nchi pamoja 
na kuunganisha Tanzania na mitandao 
ya usafirishaji wa nchi jirani. Mpango pia 
ulilenga kuanza ujenzi wa reli ya kusini kwa 
kiwango cha kimataifa na kuiunganisha na 
reli ya TAZARA. 

Hadi kufikia Septemba 2024, ulazaji wa 
reli ya kati kwa kiwango cha kimataifa  
umefikia  kilometa 625.84, ikilinganishwa 
na lengo la kilometa 1,219 mwaka 
2025/26 ambapo ujenzi wa kipande 
cha Dar es Salaam – Morogoro (asilimia 
99.27), Morogoro – Makutupora (asilimia 
97.14), Makutupora – Tabora (asilimia 
14.53), Tabora –Isaka (asilimia 6.08), Isaka 
– Mwanza (asilimia 60.28) na Tabora – 
Kigoma (asilimia 6.48). Aidha, huduma za 
usafirishaji wa abiria kutoka Dar es Saalam 
hadi Dodoma imeanza ambapo hadi Agosti 
2024, abiria 420,301 wamesafirishwa na 
hivyo, kupunguza muda wa kusafiri na 
kuongeza fursa ya usafiri mbadala. Hii 
imechangia kuongeza tija katika uchumi 
na biashara. Vile vile, ujenzi wa mradi wa 
SGR umechangia Tanzania kuwa nchi ya 
58 mwaka 2023/24 kutoka nafasi ya 83 
mwaka 2019/20 kwa ubora wa reli duniani, 
jambo ambalo ni muhimu katika ushindani 
wa biashara wa kikanda na kimataifa. Aidha 
ujenzi wa reli ya kusini upo katika hatua za 
awali za uchambuzi na majadiliano.

Septemba, 2024

Agosti, 2024

km 625.84

420,301

umbali wa ulazaji wa 
reli ya kati kiwango 
cha mataifa

idadi ya Abiria wanaosafiri 
kutoka Dar es Salaam hadi 
Dodoma
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iii. Ununuzi wa Meli na Ujenzi wa 
Bandari ya Uvuvi

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ulilenga kujenga bandari 
ya uvuvi na kununua meli za uvuvi kwa 
lengo la kukuza soko la ndani na kimataifa 
la mazao ya uvuvi. Katika kufikia azma 
hiyo, Serikali imeendelea na ujenzi wa 
Bandari ya uvuvi katika eneo la Kilwa 
Masoko ambapo utekelezaji wake umefikia 
asilimia 71. Aidha, katika mradi wa ununuzi 
wa meli hatua iliyofikiwa ni kukamilika 
kwa Upembuzi Yakinifu wa uendeshaji wa 
meli za uvuvi. Utekelezaji wa mradi huu 
utaongeza uvunaji wa rasilimali za bahari; 
kuongeza mazao ya samaki katika soko la 
ndani na nje. Hii itapelekea kuongeza lishe 
bora, kipato na kupunguza umaskini kwa 
jamii na wavuvi wadogo wadogo. 

3.2.1.2 Kuboresha Shirika la Ndege

Katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano, Serikali ilipanga 
kuimarisha uendeshaji wa Shirika la 
Ndege Tanzania (ATCL) na kununua 
ndege mpya ili kufikisha idadi ya ndege 
19 ifikapo 2025/26; kutoa mafunzo kwa 
marubani na wahandisi; na kuboresha 
miundombinu ya karakana. Uboreshaji wa 
huduma za Shirika la Ndege unatarajiwa 
kuchochea uwekezaji katika sekta za utalii 
na usafirishaji. Kufikia mwaka 2023/24 
jumla ya ndege 16 zimenunuliwa sawa 
na asilimia 84.2 ya lengo ifikapo 2025/26. 
Huduma ya uhakika ya usafiri wa anga, 
pamoja na masuala mengine, umechangia 
ongezeko la watalii wa ndani na nje 
ya nchi, hivyo kuchangia ongezeko na 
mchango wa sekta ya utalii katika uchumi 
wa Tanzania. Vilevile usafirishaji wa 
mazao na bidhaa za kilimo umeongezeka 
kutokana na uwepo wa ndege kubwa 
ya mizigo hivyo kuchochea ongezeko la 
mapato yatokanayo na sekta hiyo hususan 
sekta ndogo ya mbogamboga na matunda.

3.2.1.3 Miundombinu ya Nishati

Miundombinu ya nishati ina mchango 
mkubwa katika kufikia matokeo tarajiwa ya 
maeneo ya kipaumbele ya Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
Kutokana na umuhimu huo, Mpango 
ulilenga kutekeleza miradi nane (8) ya 
kielelezo ya nishati inayojumuisha umeme 
wa maji, gesi, makaa ya mawe, na bomba 
la kusafirisha mafuta ghafi. Miradi hiyo ipo 
katika hatua mbalimbali za utekelezaji.

Kwa upande wa miradi ya kuzalisha umeme 
kwa njia ya maji, miradi iliyopangwa 
kutekelezwa ni mradi wa kufua umeme 
wa Julius Nyerere (MW 2,115), Ruhidji 
(MW 358) na Rumakali (MW 222). Kati 
ya hiyo, utekelezaji wa mradi wa Julius 
Nyerere (MW 2,115) umefikia asimia 99.21 
hadi mwezi Septemba, 2024 na kuanza 
uzalishaji wa MW 740 zilizoingizwa katika 
Gridi ya Taifa. Miradi miwili iliyobaki ipo 
katika hatua za maandalizi ya utekelezaji. 

Kwa upande wa miradi ya mafuta na gesi 
asilia, Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano ulilenga kujenga 
mradi wa kusindika gesi asilia kuwa 
kimiminika (LNG) mkoani Lindi, na utafutaji 
wa mafuta na gesi katika vitalu vya Eyasi 
- Wembere na Mnazi Bay. Miradi yote 
mitatu ya mafuta na gesi ipo katika hatua 
za maandalizi. Miradi hii itakapokamilika 
itachangia katika ukuaji wa uchumi, 
kuongeza fedha za kigeni, fursa za ajira na 
huduma za ugavi na biashara.

mradi wa Julius Nyerere utekelezaji 
wake umefikia 99.21%

MW 2,115
2018 - 2024
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Kwa upande wa ujenzi wa Bomba la 
Kusafirisha Mafuta Ghafi lenye urefu wa 
km 1,443 kutoka Hoima (Uganda) hadi 
Tanga (Tanzania), Serikali imelipa fidia kwa 
asilimia 99.2 kwa wananchi waliopisha 
utekelezaji wa mradi, kukamilisha ujenzi 
wa karakana, makambi na vituo vya 
kuhifadhi mabomba, kuwasili nchini 
mabomba ya kuwezesha kujenga kilomita 
700 kwa kuwekewa mfumo wa kuhifadhi 
joto na kuendelea na ujenzi wa kituo cha 
kupokelea na kuhifadhi mafuta. Kukamilika 
kwa mradi huo kutaongeza ajira, mapato 
ya Serikali na kuhamasisha shughuli za 
utafutaji wa mafuta na gesi. Matokeo haya 
yote yataongeza chachu ya ukuaji wa 
uchumi shindani na endelevu.

Mradi wa makaa ya mawe Mchuchuma na 
chuma Liganga umelenga kuzalisha makaa 
ya mawe, chuma, chuma cha pua na madini 
mengine yatakayoongeza uzalishaji wa 
umeme na kuchangia katika ajenda ya 
mageuzi ya viwanda na ushindani wa 
bidhaa. Utekelezaji wa miradi hiyo yenye 
uhusiano wa moja kwa moja na sekta 
ya madini, nishati na kilimo upo katika 
hatua za awali ambapo ulipaji wa fidia 
umefanyika na majadiliano na wawekezaji 
yanaendelea.

3.2.1.4  Miradi ya Kuongeza Uzalishaji  
 Viwandani

Serikali kupitia Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
iliainisha miradi mitatu ya kielelezo 

yenye kujielekeza moja kwa moja kwenye 
kuongeza uzalishaji viwandani. Miradi 
hiyo ni Magadi soda (Engaruka), kiwanda 
cha sukari Mkulazi na Kanda maalum za 
uchumi na uwekezaji.

i. Mradi wa Magadi Soda

Mradi wa Magadi soda upo katika hatua za 
majadiliano kati ya Serikali na mwekezaji. 
Mradi huu utakapokamilika utaongeza 
ajira; utapunguza matumizi ya fedha za 
kigeni kwa ajili ya kuagiza magadi soda 
kutoka nchi za nje; kuongeza malighafi 
kwenye sekta za madini, viwanda na 
kilimo pamoja na fursa ya ukuaji wa 
biashara na kuongeza mauzo nje ya nchi. 
Hivyo, mradi huu utanufaisha wananchi 
moja kwa moja na kupitia huduma 
wezeshi zitakazopatikana baada ya mradi 
kukamilika.

ii. Kiwanda cha Sukari Mkulazi

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ulilenga kuongeza 
upatikanaji wa sukari nchini kwa kujenga 
kiwanda chenye uwezo wa kuzalisha tani 
250,000 za sukari kwa mwaka na kuzalisha 
fursa za ajira 100,000. 

Ili kufikia lengo hilo, kiwanda cha sukari 
Mkulazi kimelenga kuongeza upatikanaji 
wa sukari nchini kwa kuzalisha tani 50,000 
za sukari kwa mwaka na kuzalisha fursa za 
ajira zinazofikia 11,315. Baada ya miaka 
mitano ya kwanza ya uzalishaji, Kampuni 
inakusudia kuongeza uzalishaji wa sukari 
kutoka tani 50,000 hadi tani 75,000 kwa 
mwaka.

Aidha, kati ya tarehe 15 Desemba, 2023 
hadi tarehe 24 Machi, 2024, kiwanda 
kilianza uzalishaji wa majaribio wa sukari 
ya matumizi ya majumbani “brown sugar”. 
Uzalishaji rasmi wa sukari ya kibiashara 
ulianza tarehe 1 Julai, 2024 ambapo hadi 

urefu wa bomba la mafuta ghafi 
kutoka Hoima hadi Tanga

km 1,443
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kufikia tarehe 30 Septemba 2024 jumla 
ya tani 15,051 za sukari zimezalishwa kwa 
ajili ya matumizi ya majumbani. Kuanza 
kwa uzalishaji wa sukari katika kiwanda 
cha Mkulazi kutasaidia kupunguza tatizo 
la uhaba wa sukari nchini na kuchangia 
kuongeza ajira nchini. 

iii. Kanda Maalum za Uchumi na 
Uwekezaji

Eneo hili linahusisha aina mbili ya miradi, 
ambazo ni kanda maalum za kiuchumi, 
Bagamoyo na eneo la Benjamin Mkapa; 
na maeneo mawili maalum ya uwekezaji 
ambayo ni bandari huru ya Mtwara na 
eneo maalum la uwekezaji Manyara.

Katika eneo la miradi ya kanda maalum 
za uchumi na uwekezaji, Serikali kupitia 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ililenga kuendelea 
kuimarisha miundombinu katika kanda 
hizo na kuanzisha maeneo mengine 
mapya katika mikoa ya Singida (Manyoni), 
Pwani, Kigoma, Tanga, Manyara, Mara, na 
Ruvuma. Serikali imetenga maeneo 17 
kwa ajili ya kuanzisha kanda maalum za 
uwekezaji ambapo maeneo mawili ya 
Benjamin William Mkapa SEZ na Mtwara 
yameanza uzalishaji, na maeneo 15 yapo 
katika hatua mbalimbali za uendelezaji. 
Utekelezaji wa miradi katika kanda hizi 
maalum utaongeza idadi na thamani ya 
uwekezaji na kongani za uwekezaji, ajira, 
uzalishaji, fedha za kigeni na huduma. 
Kukamilika kwa miradi hii kutaongeza 
ushindani katika soko la ndani na nje, 
uzalishaji viwandani na kuvutia uwekezaji 
nchini.

3.2.2 Programu na Miradi ya 
 Kimkakati ya Kisekta 

Programu na miradi ya kimkakati katika 
sekta zote zina uhusiano wa moja kwa moja 
na usio wa moja kwa moja na matokeo ya 

maeneo matano (5) ya vipaumbele vya 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano (2021/22 – 2025/26) na  
utekelezaji wake umekuwa na mchango 
mkubwa katika kufikia malengo ya  Dira 
ya Maendeleo ya Taifa 2025. Utekelezaji 
wa programu na miradi ya kimkakati ya 
kisekta na mchango wake katika kufikia 
matokeo tarajiwa ya Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ni 
kama ifuatavyo:

3.2.2.1 Sekta ya Ujenzi 

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano, sekta ya ujenzi imekua na kuongeza 
mchango wake katika Pato la Taifa. Katika 
kipindi cha utekelezaji wa Mpango, 
mtandao wa barabara zinazopitika wakati 
wote za kitaifa na mikoa umeongezeka 
na kufikia kilometa 37,225.75 mwaka 
2023/24 kutoka kilometa 32074.99 mwaka 
2021/22 ambazo zimerahisisha usafirishaji 
wa bidhaa na hivyo kupunguza kasi ya 
upandaji wa bei sokoni na kuchangia 
ushindani wa kibiashara katika masoko 
ya ndani na nje ya nchi. Kuongezeka kwa 
mtandao wa barabara pia kumechangia 
uzalishaji viwandani kwa kuhakikisha 
upatikanaji wa malighafi za viwandani 
kwa wakati na kwa gharama nafuu na 
kuchochea uwekezaji na biashara. Aidha, 
kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi 
katika ujenzi wa vivuko vya Serikali na 
vya biashara kumechangia ongezeko 
la ajira, kipato, kuchochea uchumi na 
kujenga uwezo wa sekta binafsi ya ndani. 
Vile vile, maboresho katika taasisi za 
usimamizi na hatua nyingine katika sekta 
ya ujenzi yamechangia katika kukuza ujuzi 
wa wakandarasi hivyo kuleta ujuzi kwa 
wataalamu wa ndani na uwezo wa kutumia 
teknolojia kutoka nje ya nchi.
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3.2.2.2 Sekta ya Uchukuzi

Miradi ya kimkakati katika sekta ya uchukuzi, inachangia kwa kiasi kikubwa 
katika matokeo ya vipaumbele vya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano. Matokeo ya utekelezaji wa afua nyingi za sekta ya 
uchukuzi yameelezwa katika miradi ya kielelezo ikiwemo ujenzi wa reli ya 
Kati kwa Kiwango cha Kimataifa. 

Utekelezaji wa miradi ya kimkakati ya sekta ya uchukuzi imewezesha 
kuongeza kiasi cha abiria wanaosafirishwa na reli kutoka 972,000 mwaka 
2019/20 kufikia abiria 1,213,225 mwaka 2023/24, kuongezeka kwa idadi ya 
meli zilizohudumiwa na bandari kutoka meli 3,704 mwaka 2019/20 hadi 
meli 4,487 mwaka 2023/24. Hii imesaidia kurahisisha biashara ndani na nje 
ya nchi hivyo kuongeza ushindani katika masoko ya kikanda na kimataifa 
na  kuchochea maendeleo ya viwanda

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha 
(Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Miundombinu (Nafasi katika 
mpangilio, kati ya nchi 189 
kimataifa

60 55 50 45

2. Kiwango cha wastani wa 
ukuaji (%)

9.0 14.1 14.0 14.1 9.9 9.9

3. Mchango katika Pato la 
Taifa (%)

14.8 14.3 13.8 14 14.1 16.7 16.7

4. Mchango wa Kampuni za 
Ndani katika Soko la Ujenzi 
(%)

35 35 35 35 35 40 60

5. Idadi ya Ajira zilizozalishwa 
katika Miradi ya Maendeleo

23,585 11,862 24,007 47,617 26,367 30,129 30,155

6. Nafasi ya barabara katika 
mpangilio wa kimataifa

86 42 39 27 26

Chanzo: Wizara ya Ujenzi

Jedwali 3.1: Viashiria na Shabaha za Utekelezaji katika Sekta ya Ujenzi
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Nafasi ya reli katika 
mpangilio wa kidunia 

83 83 83 78 58 63 70

2. Urefu wa reli ya kati ya 
mwendo-kasi (SGR) kwa 
kilometa 

395.2 451.43 487.9 553.03 625.84 1,219 1,219

3. Kiasi cha shehena 
kinachosafirishwa na reli 
(tani) 

1,569,536 805,433 842,651 723,609 600,502 1,272,682 2,162,258

4. Idadi ya abiria 
wanaosafirishwa na reli

972,000 1,250,373 1,143,787 1,394,058 1,213,225 2,505,523 2,272,682

5. Nafasi ya bandari katika 
mpangilio wa kidunia

361 361 361 312 312 N/A 50

6. Muda wa meli kurejea 
kituoni kwake (siku)

9.5 8.8 9.7 8.7 Wastani 
13.1

3 2

7. Idadi ya meli zinazoingia 
bandarini kwa mwezi

281 353 391 473 374 491 254

8. Muda wa makasha kukaa 
bandarini (siku)

7 9.2 6.7 6 5

9. Muda wa meli kukaa 
bandarini (siku)

3.7 3.7 4.6 4.4 4.1 6 2

10. Idadi ya bandari kavu 2 2 2 2 2 3 3

11. Idadi ya meli 
zinazohudumiwa

3,704 4,241 4,686 5,675 4,487 4,500 4,000

12. Mizigo inayotoka nje 
kuelekea nchi za jirani 
(tani milioni)

3,506,732 3,515,142 5,070,972 5,672,659 6,150,130 10,000,000 18,000,000

13. Mizigo ya kwenda nje 
toka kwa nchi jirani (tani 
milioni)

2,059,510 2,064,448 2,730,523 2,686,461 3,036,981 10,000,000 10,000,000

14. Idadi ya ndege 
zilizonunuliwa

11 11 11 13 16 17 19

15. Idadi ya ndege za mizigo 
zilizonunuliwa

0 0 0 1 1 1 1

Jedwali 3.2 Viashiria na Shabaha za Utekelezaji katika Sekta ya Uchukuzi
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

16. Idadi ya ndege za abiria 
za masafa marefu 
zilizonunuliwa

2 2 2 4 6 4 3

17. Idadi ya ndege za abiria 
za masafa ya kati (kanda) 
zilizonunuliwa

2 2 2 6 8 8 8

18. Idadi ya ndege za ATCL 
zinazofanya kazi

10 10 12 13 15 17 19

19. Idadi ya wanaanga 
waliofunzwa

61 99 279 320 567 1,359 1,359

20. Idadi ya Viwanja vya 
ndege vyenye mifumo ya 
usimamizi wa taarifa za 
viwanja vya ndege (AMIS)

1 1 1 1 2 6 14

21. Idadi ya mitambo ya 
ulinzi kwenye viwanja vya 
ndege (X-ray machines)

46 80 83 83 85 87 71

22. Viwanja vya ndege 
vyenye uzio kuzunguka 
kiwanja

9 9 11 16 16 21 27

23. Idadi ya rada za hali ya 
hewa zilizonunuliwa

5 7 7 7 7 5 7

Chanzo: Wizara ya Uchukuzi

3.2.2.3 Sekta ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

Miradi katika sekta ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari ililenga 
kuongeza matumizi ya mtandao wa intaneti ili kuchochea shughuli za 
kiuchumi na kijamii. Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, unaonesha kuwa watumiaji wa 
mtandao wa intaneti wameongezeka kufikia asilimia 61.2 mwaka 2023/24 
kutoka asilimia 52.1 mwaka 2021/22 na hivyo, kuchangia ongezeko la 
biashara kupitia mitandao na kupunguza gharama na upatikanaji wa taarifa 
za uzalishaji, masoko na huduma. Aidha, kuunganisha mkongo wa taifa wa 
mawasiliano na nchi jirani ikiwemo Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Malawi, 
Zambia na Msumbiji kumerahisisha ufanyaji wa biashara kati ya Tanzania na 
nchi hizo, hatua inayokuza uchumi wa kidigitali. Vilevile, zaidi ya majengo 
18,186,000 nchini yana anwani za makazi, jambo ambalo linatarajiwa kuwa 
na manufaa kibiashara na huduma. Hatua hizi kwa ujumla wake zinachangia 
matokeo katika vipaumbele vya kuchochea ushindani, uzalishaji viwandani 
na uwekezaji na biashara.
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Chanzo: Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 

3.2.2.4 Sekta ya Nishati

Sekta ya Nishati ni wezeshi katika kuchagiza na kuchochea shughuli za 
kiuchumi na kijamii. Shughuli za kiuchumi na kijamii zinazotegemea 
sekta ya nishati ni pamoja na usafiri na usafirishaji, biashara na uwekezaji, 
uzalishaji viwandani na huduma. Mafanikio na matokeo ya utekelezaji wa 
miradi ya nishati yameelezwa katika miradi ya kielelezo ikiwemo Mradi wa 
Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyere (JNHPP), MW 2,115.

Jedwali 3.3: Viashiria na Shabaha za Utekelezaji katika Sekta ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

Sekta ya Mawasiliano
1. Uwiano wa watumiaji wa 

intaneti nchini (%)
43 52.1 50.7 54.5 61.2 75 80

2. Mchango wa Sekta ya 
Mawasiliano katika Pato 
la Taifa (%).

1.5 1.5 1.5 1.5 1.5 1.5 3

3. Idadi ya watu 
wanaomiliki simu za 
mkononi (milioni).

25.1 39 45

4. Idadi ya Majengo yenye 
Anwani za Makazi

- - - 18,000,000 18,000,000 18,186,000 18,250,000

5. Idadi ya Anwani 
zilizosajiliwa kwenye 
Mfumo wa Anwani za 
Makazi 

- - - 12,385,956 12, 
891,392

13,200,000 15,231,392

6. Idadi ya Huduma 
zilizosajiliwa kwenye 
Mfumo wa Anwani za 
Makazi 

- - - 800,000 831,436 1,000,000 1,100,000

7. Idadi ya Barua za 
Utambulisho zilizotolewa 
kupitia Mfumo wa 
Kidijitali wa Anwani za 
Makazi 

- - - 800 848 15,000 15,500

Sekta ya Habari
1. Idadi ya Halmashauri 

za wilaya zinazofikiwa 
na matangazo ya TBC 
(TBCFM na TBCTaifa).

102 119 134 137 148 158 161

2. Idadi ya magazeti 
yanayozalishwa na 
Shirika la Magazeti la 
Taifa (TSN).

1,334,568 1,787,309 1,543,460 1,509,135 2,934,000 5,198,387 6,707,522
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Kukamilika kwa miradi ya kuzalisha umeme ikiwemo mradi wa Rusumo na 
miradi mingine ya umeme iliyopo katika hatua za kukamilishwa, kutachangia 
ongezeko la kiwango cha umeme katika gridi ya Taifa. Hali itakayoimarisha 
upatikanaji wa umeme wa uhakika kwa ajili ya shughuli za kiuchumi na 
kijamii. Ongezeko la miundombinu ya usafirishaji na usambazaji wa umeme 
limewezesha kaya nyingi kuunganishwa na umeme, hali inayochochea 
shughuli za uzalishaji na kuongeza kipato. Uzalishaji wa umeme kutoka 
MW 1,694.55 mwaka 2021/22 hadi kufikia MW 2,373 mwaka 2023/24 ikiwa 
lengo ni kufikia MW 4,915 mwaka 2025/26 kama ilivyobainishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Mafanikio hayo 
yatachochea  kuongezeka kwaa fedha za kigeni zitakazotokana na kuuza 
umeme kwa nchi jirani. Aidha, tayari Tanzania imekamilisha kuunganisha 
Gridi ya Taifa na gridi za nchi jirani za Kenya, Burundi na Rwanda na kazi ya 
kuunganisha na nchi ya Zambia inaendelea kupitia mradi wa TAZA. Hatua 
ambayo itawezesha kuuza ziada ya umeme katika nchi jirani. Mahitaji ya 
umeme ni MW 1766.96, hivyo kufanya kuwa na ziada ya MW 606.04.

Serikali kupitia REA imeunganisha umeme katika vijiji 12,167 kati ya 12,318 
sawa na asilimia 94.5 na vitongoji 32,827 kati ya 64,359 sawa na asilimia 51.  
Upatikanaji wa umeme vijijini utachochea shughuli za kiuchumi na kijamii 
ikiwemo uanzishwaji wa miradi midogo midogo ya kipato kwa wananchi na 
kuharakisha kasi ya kupunguza umaskini. Hatua hizi zitaongeza uzalishaji 
viwandani, uchumi jumuishi na shindani, uwekezaji na biashara pamoja na  
kuimarika kwa maendeleo ya watu. Aidha, ili kuhakikisha utunzaji endelevu 
wa mazingira na uboreshaji wa afya za wananchi, Serikali inaendelea 
kuhamasisha matumizi ya nishati safi katika kupikia kwa kuzindua na kuanza 
kutekelezwa kwa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia 
ya Mwaka 2024 – 2034. Mkakati huo umewezesha zaidi ya mitungi 100,000 
ya gesi ya kupikia (LPG) kugawiwa kwa wananchi katika mwaka 2023/24.

Uzalishaji wa umeme katika Mradi wa JNHPP (MW 2,115) umewezesha 
fungamanisho la sekta ya nishati na sekta ya uchukuzi kwa kuwa ni chanzo 
cha nishati ya kuendeshea treni ya kisasa ya SGR na hivyo kuongeza 
ufanisi katika usafiri na usafirishaji na hatimaye kuchangia katika matokeo 
makubwa ya kuongeza ushindani, uzalishaji viwandani na kuchochea 
biashara na uwekezaji.
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3.2.2.5 Sekta ya Kilimo

Sekta ya Kilimo ni moja ya sekta yenye uwezo wa kujumuisha sekta nyingi kwenye 
uchumi, pamoja na kuwa chanzo kikuu cha upatikanaji wa chakula nchini.  Sekta 
hii ni moja ya chanzo cha  kuzalisha malighafi kwa ajili ya viwanda, kutoa ajira kwa 
watu wengi, upatikanaji wa fedha za kigeni, na pia ni soko la bidhaa za viwandani.

Utekelezaji wa miradi katika sekta ya kilimo ulilenga kuongeza mchango kwenye 
Pato la Taifa, kuongeza ajira hususan kwa vijana na wanawake, kuongeza kipato kwa 
wakulima, na kuongeza mapato ya fedha za kigeni. Katika utekelezaji huo, ukuaji wa 
sekta ulifikia asilimia 4.2 ikilinganishwa na lengo la asilimia 6.1; mchango wa sekta 
kwenye pato la Taifa ulifikia asilimia 26.5 ikilinganishwa na lengo la asilimia 23.4; 
mchango wa mauzo nje ulifikia asilimia 16.1 ikilinganishwa na lengo la asilimia 
19.0; na kiwango cha ajira kilifikia asilimia 65.6.

Matokeo haya yanaashiria kuwa juhudi zaidi zitahitajika kufikia malengo yaliyowekwa 
kwenye Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Hatua 
zinazoendelea kuchukuliwa ni pamoja na kutoa ruzuku za pembejeo, kuimarisha 
miundombinu ya umwagiliaji na kupanua wigo wa masoko ya mazao na bidhaa 
ndani na nje ya nchi ili kuongeza kasi ya kufikia malengo yaliyowekwa na kuongeza 
ushindani katika masoko, uzalishaji viwandani na kuvutia uwekezaji na biashara.

1 Takwimu hizi ni kwa mujibu wa Taarifa ya Utafiti kuhusu Hali ya Upatikanaji na Matumizi ya Nishati Tanzania Bara (Energy Access and Use Situation Survey 
 II Report, Tanzania Mainland) ya Mwaka 2019/20

Jedwali 3.3: Viashiria na Shabaha za Utekelezaji katika Sekta ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Uzalishaji wa Umeme 
(MW) 

1,601.84 1,605.86 1,694.55 1,872.05 2,373 4,018 4,915

2. Idadi ya Mikoa 
Iliyounganishwa na Gridi

23 23 23 24 24 24 26

3. Urefu wa Gridi ya Taifa 
(km)

5,851.17 6,111.27 6,111.27 6,363.27 7,745.4 8,245.4 9,351

4. Kupungua kwa Upotevu 
wa Umeme (%) 

16.19 15.16 14.71 14.62 14.56 14.5 7.9

5. Asilimia ya Watu 
waliofikiwa na Umeme

78.41 - - - - - 85

6. Idadi ya Vituo vya CNG 1 2 3 4 6 8 35

Chanzo: Wizara ya Nishati
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Jedwali 3.5: Viashira na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Kilimo

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Kiwango cha Wastani wa 
Ukuaji (%)

4.4
(2019)

4.9
(2020)

 3.9
(2021)

3.3
(2022)

4.2 
(2023)

5.1 6.1

2. Asilimia katika Pato la 
Taifa (bei za sasa)

27.1 (2019) 26.7 (2020)  26.8 (2021) 26.2 
(2022)

26.5 (2023) 24.5 23.4

3. Uwiano wa ajira za katika 
sekta ya kilimo kwa jumla 
ya Ajira katika sekta zote

62.1 (2019) 61.5 (2021) 65.6 (2021) 63.1 
(2022)

63.4 (2023) 61 60

Mazao
1. Wastani wa Ukuaji (%) 4.7 4.2 3.1 3.5 3.7 4.7 5.7

2. Asilimia katika Pato la 
Taifa (bei za sasa)

14.9
(2019)

15.1
(2020)

 15.1
(2021)

 15
(2022)

 16.1
(2023)

13 12.3

3. Hekta za Umwagiliwa 694,715 695,005 695,005 727,280.6  727,280.6  983,465.46 1,200,000

 4. Mbegu zilizoidhinishwa 
na zilizozalishwa 

76,285.56 44,581.08 50,747 58,807.61 71,356 80,000 140,000

5. Akiba ya taifa ya chakula 
(tani)

52,724.730 107,384.057 141,575.902 46,893.983 340,478.908 1,150,000 700,000

6. Kiasi cha mazao ya 
bustani yaliyozalishwa 
(tani)

6,597,863
(2019)

7,560,010
(2020)

7,304,723
(2021)

7,723,116
(2022)

8,438,273.9
(2023)

9,000,000 14,600,000

7. Kiasi cha uzalishaji wa 
mazao ya biashara ya asili 
(traditional)(tani).

1,144,631
(2019)

1,058,798
(2020)

898,967 
(2021)

973,436
(2022) 

1,267,160
(2023) 

1,610,000 1,583,200

8. Idadi ya viwanda 
vinavyomilikiwa na 
vyama vya ushirika 

113 183 195 252 328 333 338

9. Idadi ya vyama vya 
ushirika vinavotumia 
mfumo wa soko rasmi 

1202 1302 1402  1573 2,231 2,626 2,782

10 Idadi ya wanachama 
wa vyama vya ushirika 
(milioni) 

4.2 4.5  5.1 6.2  6.9 8.3 14.5

Chanzo: Wizara  ya Kilimo
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kuongezeka kutoka lita 54 kwa mtu kwa 
mwaka hadi kufikia lita 67.5 kwa mtu kwa 
mwaka (mwaka 2024). 

Matokeo haya yametokana na ongezeko la 
uwekezaji katika sekta ya mifugo kutokana 
na kuimarika kwa mazingira bora ya 
uwekezaji katika sekta hii. Aidha, ongezeko 
la mazao ya mifugo yanayochakatwa na 
kuuzwa nje ni ishara kwamba malengo ya 
mpango ya kuimarisha viwanda yanafikiwa 
na bidhaa za Tanzania zinakuwa shindani 
katika masoko ya Kimataifa. Vilevile, 
ongezeko la ulaji na unywaji wa bidhaa 
za mifugo nchini ni ishara ya sekta ya 
mifugo kuchangia katika kuboresha lishe, 
hususan kiashiria cha kuongezeka ulaji wa 
mazao yatokanayo na mifugo kuongeza 
protini inayotokana na wanyama kama 
ilivyobainishwa kwenye Mpango Jumuishi 
wa Kitaifa wa Lishe Tanzania (National 
Multisectoral Nutrition Action Plan 
2021/22 -2025/2026).

3.2.2.6 Sekta ya Mifugo

Sekta ya Mifugo ni moja ya sekta muhimu 
katika kujenga uchumi imara wa Taifa 
kwa kuongeza uhakika wa chakula cha 
kaya, kipato, afya bora ya mifugo na hivyo 
kuchangia uzalishaji wa malighafi kwa 
ajili ya sekta ya viwanda. Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
umeweka vipaumbele vitakakavyoimarisha 
Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji 
Huduma. Hatua muhimu zinazotekelezwa 
zinahusisha kuongeza idadi na uwezo wa 
viwanda vya kuchakata mazao ya mifugo 
kwa kuhamasisha uwekezaji wa sekta 
binafsi pamoja na juhudi zitakazoongeza 
tija katika uzalishaji wa mifugo. Hii ni 
pamoja na ujenzi wa miundombinu 
muhimu ya malisho, majosho na masoko; 
huduma za ugani; udhibiti wa magonjwa 
na uzalishaji wa mbegu bora.

Utekelezaji wa vipaumbele hivyo 
unaopimwa na viashiria muhimu  
vikiwemo  kuongezeka kwa mauzo ya 
mazao ya mfugo nje  ya nchi, kiwango cha 
malighafi  kinachochakatwa, kiwango cha 
chanjo ya mifugo, na mchango wa sekta 
ya mifugo katika Pato la Taifa vimeonesha 
mabadliko. Kiwango cha Wastani wa Ukuaji 
wa sekta umeendelea kuwa asilimia 5 
katika mwaka 2023, na kuchangia asilimia 
6.2 kwenye Pato la Taifa ikilinganishwa na 
malengo ya mpango ya asilimia 6.8 ifikapo 
mwaka 2025/2026; mauzo ya nyama nje 
yameongezeka kutokana na ongezeko 
la viwanda vya  nyama vinavyouza nje 
kutoka vitatu (3) mwaka 2020 mpaka 
kufikia viwanda saba (7) mwaka 2024; 
kuongezeka kwa uzalishaji na usindikaji  
wa maziwa na hivyo  unywaji wa maziwa 
na ulaji wa mazao yatokanayo na maziwa 
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3.2.2.7 Sekta ya Uvuvi

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano umeweka dhamira 
ya kufanya mageuzi katika sekta ya uvuvi yakijuimuisha uwezo wa kutumia 
fursa ya uchumi wa rasilimali za maji, hususan bahari na maji baridi. Maeneo 
ya kipaumbele ya sekta yanajumuisha uvuvi katika maji baridi na bahari, 
kilimo cha majini, uhifadhi wa maeneo tengefu na uboreshaji wa uvuvi 

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Kiwango cha Wastani wa 
Ukuaji (%)

4.9 5.0 5.0 5.0 5.0 5.5 6.5

2. Mchango katika Pato la 
Taifa (bei za sasa) (%)

7.4 7.1 7.2 6.7 6.2 6.2 7.0

3. Kiwango cha Vifo vya 
Mifugo (%)

27 24 21 18 16 16 12

4. Kiwango cha Magonjwa 
ya Mifugo (%)

6 5 4.5 3.5 2.5 2.5 3

5. Kiwango cha Uogeshaji 
Mifugo katika josho (%)

70 72 74 75 78  82 85

6. Kiwango cha Chanjo ya 
Mifugo (%)

25 37 39.5 40 42 42 50

 7. Wastani wa uzalishaji 
maziwa, Ng’ombe wa Asili 
(Lita)

2 0.5 0.5 0.5 0.8 0.85 4

8. Ngozi bora iliyochakatwa 
(%)

10 15 20 25 30 40 50

9. Uzalishaji wa Nyama 
(Tani)

702,000 738,165.99 769,966.65 803,264.3 963,856.55 1,124,449 951,700

10. Uzalishaji wa Maziwa 
katika (Lita bilioni) 

3.01 3.1 3.4 3.6 3.97 4.1 4.3

11. Asilimia ya Maziwa 
yaliyochakatwa 

5 2 2 2 2.2 2.2 14

12. Ngozi na ngozi 
Zilizochakatwa (Tani) 

1,190 143 146 2,250 2,385 2,900 9,210.6

13. Mauzo ya nyama nje ya 
nchi (Tani)

692 1,774.00 10,415.00 12,243.79 14,701.10 14,900 7,200

14 Usafirishaji wa Ngozi 
(Tani)

6,747 7,951 7,371 4,491 5,778 7,200 8,000

Jedwali 3.6:  Viashira na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Mifugo

Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi
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baharini katika kina kirefu. Uvuvi ni miongoni mwa sekta zinazoimarisha 
uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji wa huduma kwa kuzalisha bidhaa 
zitakazotumia malighafi na rasilimali zinazopatikana nchini.

Baadhi  ya hatua zitakazowezesha mageuzi hayo ni kuwezesha ununuzi 
wa meli na ujenzi wa bandari ya uvuvi; kuwezesha sekta binafsi kuanzisha 
na kukarabati viwanda vya mazao ya uvuvi; kuwezesha na kuhamasisha 
uwekezaji katika miundombinu ya uvuvi, vifaa na ufugaji wa kibiashara wa 
samaki; na kufungamanisha utafiti, ugani, uvuvi na kilimo cha majini. 

Katika mwaka 2023, sekta ilichangia asilimia 1.7 katika Pato la Taifa na 
ilikua kwa asilimia 1.4 ikilinganishwa na lengo la kufika asilimia 1.9 na 8.4 
mtawalia ifikapo mwaka 2025/26. Thamani ya mazao ya uvuvi yaliyouzwa 
nje ya nchi yamefika Dola za Marekani 298,945,553.12 mwaka 2023/24; 
ulaji wa samaki kwa kila mtu kufikia kilo 8.5 na kuchangia asilimia 30 ya 
ulaji wa kila siku wa protini ya wanyama ikilinganishwa na lengo la kilo 
10.5 na asilimia 35 mtawalia ifikapo mwaka 2025/2026. 

Uwekezaji katika sekta ya uvuvi umeleta matokeo chanya ikijumuisha 
kuongezeka kwa uzalishaji wa samaki, ajira, na mapato ya kiuchumi kwa 
wananchi na Pato la Taifa, ujenzi wa miundombinu kama viwanda vya 
kusindika samaki, na bandari. Aidha, sekta ya uvuvi huchangia usalama wa 
chakula, lishe bora, na ukuaji wa uchumi kupitia uzalishaji na usindikaji wa 
bidhaa za majini. Vilevile, uvuvi  umechangia mapato ya utalii kupitia utalii 
wa ikolojia katika hifadhi za bahari na maeneo tengefu kupitia program za 
Royal Tour na kuchangia  kuongezeka idadi ya watalii kutoka 38,160 mwaka 
2022/23, hadi 40,088 mwaka 2023/24.

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Kiwango cha Wastani wa 
Ukuaji (%)

6.3 6.7 2.6 1.9 1.4 4.5 8.4

2. Asilimia katika Pato la 
Taifa (Bei za sasa)

1.8 1.7 1.8 1.8 1.7 1.9 1.9

3. Asilimia katika Mapato 
yatokanayo na Mauzo Nje

3.0 3.4 3.2 3.3 3.4 3 4.5

4. Ulaji kwa kila Mtu 8.5 7.8 8.22 7.80 7.9 8.5 10.5

5. Mchango katika Ulaji 
wa Protini ya Wanyama 
Kitaifa

30 30 30 30 30 33 35

6. Uzalishaji wa samaki 
(tani)  

497,567.28 493,850.24 502,305.34 513,218.90 530,379.66  575,000 600,000

Jedwali Na. 3.7:  Viashiria na Shabaha vya Utekelezaji wa Sekta ya Uvuvi

(2023)

(2023/24)

(2023/24)

sekta ya uvuvi 
ilichangia asilimia 
hiyo katika pato la 

taifa

thamani ya mazao ya 
uvuvi yaliyouzwa nje 

ya nchi

wastani wa ulaji wa 
samaki kwa kila mtu

1.7%

$298mil

kilo 8.5
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

 7. Idadi ya viwanda vya 
kusindika samaki

12 15 17 20 21 21 17

8. Idadi ya vituo vya kilimo 
majini (Aquaculture 
Development Centres  - 
ADC)

9 9 9 9 9 12 12

9. Uzalishaji wa chakula cha 
samaki (tani)  

276.7 472.47 1,615.5 3,012.7 4,200 5,000 8,000

Chanzo: Wizara ya Mifugo na Uvuvi

3.2.2.8 Sekta ya Uzalishaji Bidhaa Viwandani

Sekta ya Viwanda inategemewa kuleta mageuzi ya kiuchumi na kijamii 
katika kuelekea kuwa nchi ya kipato cha kati. Viwanda ni sekta yenye uwezo 
wa kuzalisha ajira kutokana na ufungamanaji na sekta zingine kama vile 
kilimo, madini, mifugo katika hatua za uongezaji wa thamani. Uongezaji wa 
thamani wa mazao ghafi na kuzalisha bidhaa za viwandani ni mhimili imara 
wa biashara.

Utekelezaji wa miradi katika sekta ya viwanda na biashara ulilenga kuongeza 
mchango wa sekta katika Pato la Taifa; ukuaji wa sekta; kuongeza ajira; na  
mapato ya mauzo ya nje.

Utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
unaonesha kuwa mchango wa sekta ya viwanda katika Pato la Taifa ulifikia 
asilimia 7 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na lengo la asilimia 8.5 ifikapo 
2025/26; ukuaji wa sekta ya viwanda ulifikia asilimia 4.3 ikilinganishwa na 
lengo la asilimia 6.8 mwaka 2025/26; na mchango katika mapato ya mauzo 
nje ulifikia asilimia 17.7 ikilinganishwa na lengo la asilimia 19 mwaka 
2025/26. Mwenendo huu wa utekelezaji utaongeza ushindani, uzalishaji 
viwandani na kuvutia uwekezaji na biashara.

(2023/24)

(2025/26)

mchango wa sekta ya 
viwanda katika pato 

la taifa

mchango wa sekta ya 
viwanda katika pato la 
taifa kwa miaka ijayo

7.0%

8.5%



MAPENDEKEZO YA MPANGO WA MAENDELEO 
WA TAIFA WA MWAKA 2025/202639

3.2.2.9 Sekta ya Madini

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ulilenga kufanyika kwa 
mageuzi makubwa katika sekta ya madini 
ikiwemo kuimarisha usimamizi na udhibiti 
wa uchimbaji; kuwezesha wachimbaji 
wadogo; kuimarisha taasisi za utafiti; 
kuongeza  ushiriki katika biashara ya 
madini; kuhamasisha uongezaji thamani; 
na kuwezesha uchimbaji wa madini 
muhimu na ya kimkakati duniani.

Utekelezaji wa afua katika sekta ya madini 
unaonesha kuwa ukuaji wa sekta ya madini 
ulifikia asilimia 11.3 mwaka 2023 sawa 
na asilimia 93.9 ya lengo la asilimia 11.6 
ifikapo mwaka 2025/26; mchango kwenye 
pato la Taifa ulifikia asilimia 9.0 mwaka 
2023 sawa na asilimia 51.1 ya lengo la 
asilimia 11.2 ifikapo mwaka 2025/26; 
mchango katika mapato ya fedha za kigeni  
zitokanazo na mauzo ya bidhaa nje ya nchi  
ulifikia asilimia 56.2 mwaka 2023 ikiwa 
imevuka lengo la asilimia 51.7 ifikapo 
mwaka 2025/26.

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Mchango katika Pato la 
Taifa (%)

8.2 8.4 7.8 7.1 7.0 8.5 8.5

2. Kiwango cha ukuaji halisi 
wa Pato la Taifa (%)

5.2 4.7 4.5 4.2 4.3 6.8 6.8

3. Mchango katika Ajira Zote 
(%)

7.4 (2019) 8.5 (2020) 8.0 (2021) 8.0 (2022) 8.1 (2023) 12.8 12.8

4. Mchango katika Mapato 
ya Mauzo Nje (%)

17.1 17.7 22.9 26.9 17.7 19 19

5. Mchango wa bidhaa 
zilizozalishwa viwandani 
kwa teknolojia ya kati 
katika mauzo nje (%)

28 29.2 21.1 25 42 39

6. Mchango wa bidhaa 
zilizozalishwa viwandani 
kwa teknolojia ya juu 
katika mauzo nje (%)

8 8.8 8.9 25 39 10

7. Mchango katika Mauzo 
yote nje (%)

16.9 
(2019)

17.7 22.9 26.9 21.6 24 24

8. Kiasi cha ukuaji halisi cha 
pato la Taifa (%)

1,180 908.6 1213.2 1419.2 1363.3 2114

Jedwali 3.8: Viashira na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Uzalishaji wa 
Bidhaa Viwandani
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Mwenendo huu wa utekelezaji wa afua katika sekta ya madini unaashiria 
ufanisi wa mageuzi yaliyofanyika, hali inayojitokeza kwenye ongezeko la 
uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje; uwazi kwenye biashara kupitia 
masoko na vituo vya ununuzi wa  ya madini; na kuongezeka kwa ajira.

3.2.2.10 Sekta ya Mazingira na Maliasili Asilia 

Mazingira na maliasili asilia ni msingi wa maendeleo endelevu. Serikali 
kupitia Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ulilenga 
kuimarisha mifumo ya utunzaji wa mazingira na matumizi endelevu ya 
rasilimali asilia kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo.

Utekelezaji wa afua hizi umechangia katika Pato la Taifa kutokana na 
matumizi endelevu ya misitu, maji na rasilimali za bahari kwa asilimia 4.1 
mwaka 2023/24 ikilinganishwa lengo la asilimia 7 mwaka 2025/26. Vile 
vile, zimechangia kukabiliana na athari za mazingira na mabadiliko ya 
tabianchi pamoja na kuboresha afya za wananchi kutokana na matumizi ya 
nishati safi. Aidha zimeongeza uwezo wa kufanya biashara ya kaboni hivyo 
kuongeza mapato kwa jamii na Serikali. 

Jedwali 3.9: Viashira na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Madini

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Wastani wa Ukuaji (%) 5.2 6.7 9.6 10.9 11.3 11.0 11.6

2. Mchango kwenye Pato la 
Taifa (%)

17.7 6.7 7.2 9.1 9.0 10.7 11.2

3. Jumla ya Mapato ya 
Fedha za Nje (Dola za 
Marekani milioni)

2,280.5 3,310.7 3,046.2 3,395.3 3,551.4 3,654.4 3,760.4

4. Mauzo ghafi nje (%) 15 9 7 5

5. Bidhaa zilizoongezwa 
thamani (%)

85 93 95

6. Mchango katika mapato 
yote ya fedha za nje 
yatokanayo na mauzo ya 
bidhaa  nje (%)

45.2 45.9 56.0 56.2 50.2 51.7

Chanzo: Wizara ya Madini
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Jedwali 3.10: Viashiaria na Shabaha ya utekelezaji wa sekta ya Usimamizi wa 
Mazingira na Maliasili Asilia

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Wastani wa Ukuaji (%) 4 2.7 2.6 2.7 2.5 6 7

2. Mchango katika Pato 
la Taifa kutokana na 
matumizi endelevu ya 
misitu, maji na rasilimali 
za bahari 

4 3.2 3.5 3.1 4.1 6 7

3. Kiwango cha kupungua 
kwa uharibifu wa misitu 
(Reduced Deforestation 
Rate) (Ha.)

469,420 469,420 469,420 469,420 469,420 469,420 234,710

4. Maeneo ya misitu ya 
kibishara (commercial 
forest Plantation) 
yaliyoanzishwa (Ha)

500,000 507,274 507,274 507,274 507,274 510,000 550,000

5. Asilimia ya miradi 
mikubwa inayokidhi 
uchambuzi wa athari kwa 
mazingira (EIA) na kanuni 
za ukaguzi

90 100 100 100 100 93 65

Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii na Ofisi ya Makamu wa Raisi 

3.2.2.11 Sekta ya Utalii

Sekta ya Utalii inayojumuisha hifadhi na mbuga za wanayamapori, maeneo 
tengefu,  ukanda wa Bahari kumbi za mikutano, ni moja ya sekta muhimu 
inayotoa mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumi. Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano ulilenga kuendeleza mazao mapya ya utalii 
kwa ajili ya ukuaji wa uchumi endelevu; na kuendeleza kanda ya utalii ya 
kusini mwa Tanzania.

Utekelezaji wa afua hizi umewezesha kuongeka kwa mchango wa sekta ya 
utalii kufikia 17.2 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na lengo la asilimia 17.9 
mwaka 2025/26; kuongezeka idadi ya watali kufikia 3,784,214 (Watalii wa 



MAPENDEKEZO YA MPANGO WA MAENDELEO 
WA TAIFA WA MWAKA 2025/2026 42

Jedwali Na. 3.11: Viashiria na Shabaha za Utekelezaji vya Sekta ya Utalii

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Mchango katika Pato la 
Taifa (bei za sasa) (%) 

17.5 14.9 10.1 13.0 17.2 17.5 18.9

2. Idadi ya Watalii kutoka 
nje ya nchi

1,527,230 620,867 922,692 1,454,920 1,808,205 2,062,431 5,000,000

3. Idadi ya Watalii ndani ya 
nchi

959,831 788,933 2,363,260 1,084,737 1,976,009

4. Wastani wa idadi ya siku 
za kulala mtalii. 

13 10 10 9 10 10 14

5. Wastani wa Matumizi ya 
Mtalii kwa Siku (USD)

216 115 141 166 276 260 326/455

6. Mchango katika Mapato 
ya Fedha za Kigeni (%) 

25 5.3 21 25 25 26 27

7. Mapato yatokanayo na 
Watalii (Dola za Marekani 
bilioni) 

2.6 0.7 1.3 2.5 3.4 4.1 6.0

Chanzo: Wizara ya Maliasili na Utalii  

ndani ya nchi ni 1,976,009 na Watalii kutoka nje ya nchi ni 1,808,205) mwaka 
2023/24 ikilinganishwa na lengo la watalii 5,000,000 mwaka 2025/26 na 
kuongezeka kwa kiwango cha mchango wa fedha za kigeni kufikia asilimia 
25 ikilinganishwa na lengo la asilimia 27 mwaka 2025/26. 

Hatua zilizochukuliwa zimeleta matokeo katika kuongeza kipato cha mtu 
moja moja kutokana na ajira milioni 3.6 za moja kwa moja na zisizo za moja 
kwa moja. Vile vile sekta hii imetoa mchango wa ukuaji wa sekta nyingine 
hususan usafiri na biashara ndogo ndogo pamoja na ongezeko la uwekezaji  
hususan hoteli ma migahawa.
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3.2.2.12 Sekta ya Sanaa, Michezo na 
  Ubunifu

Sekta ya Sanaa, Michezo na Ubunifu 
inahusisha kundi la vijana wengi ambalo 
ndio sehemu kubwa ya idadi ya watanzania. 
Sekta hii ina nguvu kubwa ya ushawishi, 
uhamasishaji na ustawishaji wa jamii na 
maendeleo ya nchi na kuwa na mvuto 
mkubwa kwa makundi mbalimbali ya jamii 
hususan vijana wanaounda sehemu kubwa 
ya nguvu kazi ya nchi. Shughuli za sekta hii 
ni muhimu pia katika kutoa fursa za ajira 
na kipato kwa vijana.

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano ulilenga kuweka mazingira 
rafiki ili kuchochea ukuaji, kuzalisha ajira 
na kuongeza mchango wa sekta katika 

Pato la Taifa. Kutokana na utekelezaji wa 
afua, sekta ilikua kwa asilimia 17.7 na 
mchango wa asilimia 0.4 katika ukuaji wa 
Pato la Taifa; kuongezeka miundombinu ya 
michezo kufikia 63 ikilinganishwa na lengo 
la miundombinu 72 mwaka 2025/26; na 
kuongezeka miundombinu ya mazoezi 
kufikia 35 ikilinganishwa na lengo la 
miundombinu 40 mwaka 2025/26. Hatua 
hizi zinatarajiwa kuwa na wasanii na wana 
michezo wengi, wenye ubora na wabunifu 
na hatimaye kuwa na jamii yenye vipaji 
vingi na vya juu, inayoelimika, yenye 
ufahamu na yenye uwezo wa kushindana 
kimataifa.

Jedwali 3.12: Viashiaria na Shabaha vya Utekelezaji wa Sanaa, Utamaduni na 
Michezo

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya miundombinu ya 
michezo na iliyoboreshwa 
nchini kote 

63 1 1 3 7 20 72

2. Majengo mawili 
changamani ya Sanaa na 
Michezo Makao Makuu ya 
Nchi, Dodoma na Dar es 
Salaam. 

0 0 0 0 0 2 2

3. Idadi ya miundombinu 
iliyojengwa/kukarabatiwa 
katika Chuo cha 
Kuendeleza Michezo 
Malya na Taasisi ya 
Sanaa na Utamaduni 
Bagamaoyo (TaSUBa). 

35 13 15 17 13 6 40

4. Idadi ya filamu na 
muziki zilizoidhinishwa, 
kusambazwa na kutumika 

15,303 2,962 3,763 3,201 4,070 1,672 25,735 

5. Idadi ya wasanii 
waliosajiliwa katika 
tasnia ya ubunifu 

3,462 469 368 955 1,219 1,500 8,666
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

6. Eneo Changamani la 
Sanaa, Kiromo, Bagamoyo 

0 0 0 0 0 1 1

7. Idadi ya wataalamu 
katika tasnia ya ubunifu 
waliopata mafunzo 

2,852 450 442 500 10,837 11,500 4297

8. Idadi ya michezo na 
mashindano ya kimataifa 
yaliyoandaliwa na 
Tanzania kushiriki 

178 0 98 135 157 110 350

9. Idadi ya vibali 
vilivyotolewa kwa 
vyama vya michezo na 
wanamichezo binafsi 

178 0 57 45 194 110 400

10. Jumba Changamani la 
Filamu. 

0 0 0 0 0 1 1

11. Idadi ya wanariadha 
wanaocheza nje ya nchi 

54 - 21 31 17 30 150

12. Idadi ya wageni 
wanaoendesha shughuli 
za kuzalisha filamu nchini 
Tanzania. 

359 60 87 100 64 70 1,059

13. Idadi ya wasanii/
wataalamu katika tasnia 
ya ubunifu/makundi 
yanayofanya maonesho 
yao nje ya nchi

1,620 330 430 461 467 300 1755

14. Idadi ya wasanii wa nje/
wataalamu katika tasnia 
ya ubunifu wanaofanya 
maonesho yao nchini 
Tanzania

720 142 153 162 167 100 2,312

15. Idadi ya wataalamu wa 
Kiswahili wanaofanya 
kazi nje ya Tanzania

56 64 71 95 111 150 656

16. Idadi ya machapisho ya 
Kiswahili yaliyouzwa nje 
ya nchi 

200 252 2189 1640 242 250 700

17. Idadi ya tuzo za 
kimataifa zilizoandaliwa 
na kutolewa kwenye 
utamaduni, sanaa na 
tasnia ya ubunifu

47 38 41 188 62 113 130
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

18. Idadi ya vikundi vya 
utamaduni na sanaa 
kutoka nje ya nchi 
vilivyoshiriki katika 
matamasha ya Kimataifa 
yanayoandaliwa kila 
mwaka na TaSUBa.

5 4 4 6 23 110 20

19. Idadi ya wanafunzi 
waliodahiliwa katika 
Chuo cha Kuendeleza 
Michezo Malya

300 439 533 684 758 800 1,300

Chanzo: Wizara ya Sanaa, Utamaduni na Michezo  

3.2.2.13 Sekta ya Kukuza Uwekezaji 
  na Biashara 

Katika kufikia malengo ya Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
moja ya kipaumbele kilichobainishwa ni 
kukuza uwekezaji na biashara. Kipaumbele 
hiki kinahusu kuboresha mazingira ya 
uwekezaji na biashara. 

Uboreshaji wa mazingira ya uwekezaji 
umepewa kipaumbele katika Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano kama msingi imara  katika 
kuchochea uchumi shindani na shirikishi na 
kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani 
na utoaji huduma, ili kukuza uwekezaji 
na biashara. Mpango umebainisha hatua 
kadhaa zitakazoimarisha uwekezaji, 
miongoni mwa hizo ni kurahisisha 
michakato ya uwekezaji na biashara; 
kupunguza gharama za uwekezaji na 
biashara; na kuboresha mifumo ya 
ukusanyaji na usambazaji wa taarifa za 
biashara na masoko; kupunguza gharama 
za biashara kwa kuimarisha ufanisi wa 
miundombinu ya usafirishaji, mamlaka za 

udhibiti na watoa huduma; na kuboresha 
uwezeshaji wa biashara na kupunguza 
vihatarishi vya biashara kwa kutumia 
mifumo ya kidigitali katika mnyororo wa 
thamani.

Baadhi ya viashiria muhimu vinavyopimwa 
katika eneo la uwekezaji na biashara ni 
idadi ya miradi inayosajiliwa na thamani 
yake; ajira zinazozalishwa; na kiasi cha 
ardhi ya uwekezaji iliyotengwa. Vingine 
ni mchango mauzo ya nje katika Pato la 
Taifa; mchango wa bidhaa za viwandani 
katika mauzo nje; na mchango wa huduma 
katika mauzo nje. Aidha, miradi 9,678 
ya uwekezaji yenye thamani ya dola za 
Marekani milioni 8,658 imesajiliwa katika 
kipindi cha mwaka 2023 ikilinganishwa 
na miradi 8,401 yenye thamani ya dola 
za Marekani milioni 5,658.47 kwa mwaka 
2022. Miradi hii imesajiliwa kupitia TIC, 
Tume ya Madini, EPZA, TANESCO, BRELA, 
BOT, TMDA, na EWURA. Sheria sita (6) za 
Sekta ya Sanaa zimefanyiwa tathmini 
kwa lengo la kupima kama malengo ya 
kutungwa kwa sheria hizo yamefikiwa 
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katika kuhakikisha kuwa Sekta ya Sanaa 
inakua ya kibiashara na yenye tija kwa 
wasanii na Taifa.

Kama ilivyoainishwa kwenye Dira ya 
Maendeleo ya Taifa 2025, ushiriki wa Sekta 
Binafsi katika utoaji huduma za kijamii na 
uchumi ni kiungo katika ustawi wa jamii 
na ukuaji wa uchumi endelevu. Vilevile, 
ukuaji wa uwekezaji na biashara unasaidia 
kukuza uvumbuzi na teknolojia mpya 
zinazochochea ushindani katika shughuli 
za uzalishaji na biashara. Uwekezaji na 
biashara huhamasisha maboresho na 
ujenzi wa miundombinu ya mawasiliano 
na usafirishaji ambayo inawezesha 
usafirishaji wa bidhaa, huduma na watu 

kwa kuunganisha maeneo magumu 
kufikika hivyo kuongeza ufanisi wa 
huduma kwa jamii kama vile benki, bima, 
na elimu, na hatimaye kuimarisha uchumi 
na kuboresha maisha ya watu.

Uwekezaji umesaidia kutoa ajira 442,249 
zinazotokana na uwekezaji katika sekta 
mbalimbali sawa na asilimia 176.9 ya 
lengo la mwaka 2026. Vile vile, uwekezaji 
katika shughuli za kilimo umewezesha 
upatikanaji wa malighafi katika shughuli 
za viwanda kwa asilimia 65. Hivyo, 
shughuli hizo zinachangia katika ukuaji 
wa sekta, maendeleo ya watu na uchumi 
kwa ujumla.

Jedwali 3.13: Viashira na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya kukuza uwekezaji 
na biashara

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya Miradi ya 
Uwekezaji iliyosajiliwa na 
TIC na EPZA

230 249 305 378 737 640 600

2. Thamani ya Miradi ya 
Uwekezaji (Dola za 
Marekani)

2,680.71 3,449.03 2,371.68 5,450.64 6,796.09 8,813 8,500

3. Idadi ya Ajira kutokana na 
Miradi ya Uwekezaji

49,055 39,123 50,282 55,741 248,048 280,000 250,000

4. Idadi ya Kongano za 
Uwekezaji

10 12 13 14 27 21 5

5. Idadi ya Miongozo ya 
Uwekezaji ya Mikoa

13 7 2 26 26

6. Idadi ya Ofisi za Utoaji 
Huduma Mahala Pamoja

11 13 13 13 13 15 18

7. Kiasi cha Ardhi ya 
Uwekezaji iliyotengwa 
(ekari)

90,990 98,861 99,735 159,813 214,972.94 391,030.94 528,917

8. Idadi ya Makongamano ya 
Uwekezaji Kimataifa

21 49 63 89 204 180 150
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3.2.2.14 Sekta ya Diplomasia ya Uchumi

Tanzania imechukua hatua muhimu za kuimarisha mahusiano na nchi 
nyingine  kulingana na vipaumbele vilivyoainishwa katika Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Hatua hizo zinajumuisha kuimarisha 
diplomasia ya uchumi, siasa, mtengamano wa Kikanda na Kimataifa na 
kupanua wigo na taswira ya Tanzania kimataifa. Mafanikio yaliyopatikana 
kutokana na utekelezaji wa afua mbalimbali ni pamoja na: Kuendelea 
kupatikana kwa misaada na mikopo yenye masharti nafuu kutoka taasisi 
na mashirika ya kimataifa, kuongezeka kwa watalii wanaokuja Tanzania; 
kubidhaishwa kwa lugha ya kiswahili na hivyo kuongeza upatikanaji wa 
ajira za wakalimani na walimu wa Kiswahili.

Jedwali 3.14 Viashira na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Diplomasia ya Uchumi

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya mikutano kati ya 
Tanzania na nchi moja 
moja, ya kikanda na 
kimataifa iliyoshiriki

30 32 80 90 101 110 250

2. Idadi ya watanzania 
walioshiriki katika ulinzi 
wa amani nje ya nchi

- - 1401 1401 1532 1500 3,500

3. Idadi ya ofisi na nyumba 
za kuishi zilizokarabatiwa

- 4 4 4 4 4 14

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

9. Idadi ya Maboresho 
ya sheria na kanuni za 
kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji 
yaliyofanywa

35 42 55 66 80 88

10. Idadi ya maboresho ya 
kufuta au kupunguza  
tozo, ada na ushuru katika 
kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji 
yaliyofanywa

218 232 307 374 383 388

Chanzo: Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji   
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

4. Idadi ya Hati za 
Makubaliano ya Pamoja 
zilizosainiwa kati ya 
Tanzania na nchi nyingine

12 32 33 66 78 84 80

3.2.2.15 Sekta ya Elimu na Maendeleo ya Ujuzi

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano unalenga katika 
kuendeleza rasilimali watu, kuchochea uchumi shindani na shirikishi. Ili 
kufikia malengo hayo, mpango umejielekeza katika kuboresha mifumo 
ya elimu na kuwianisha elimu na mahitaji ya soko la ajira, ikijumuisha 
kuchochea uvumbuzi na uhawilishaji wa teknolojia.  

Pamoja na mambo mengine, mpango ulibainisha hatua mahususi ambazo 
zitatekelezwa kila mwaka zikijumuisha kuboresha mazingira ya kufundishia 
na kujifunzia katika ngazi zote; kuhuisha na kuandaa mitaala kuendana 
na soko la ajira; kuwezesha matumizi ya TEHAMA katika kufundisha na 
kujifunza katika ngazi zote za elimu; na kuboresha miundombinu ya elimu 
na vifaa katika ngazi zote.

Kutokana na utekelezaji wa afua hizo, kuna ongezeko la idadi ya wanafunzi 
wanaoandikishwa elimu ya msingi, wanaojiunga na kidato cha kwanza, 
kupungua kwa mdondoko wa wanafunzi katika ngazi mbalimbali za elimu 
kutokana na Serikali kuboresha miundombinu na kuongeza idadi ya walimu. 
Vilevile , ongezeko la idadi ya wanafunzi wanaodahiliwa katika vyuo vya 
mafunzo ya ufundi stadi na wanufaika wa mikopo katika ngazi mbalimbali 
za elimu ya juu na wanafunzi wa astashahada kutaongeza nguvu kazi 
mahiri katika Uchumi. Aidha, matokeo ya mabadiliko ya kisera yaliyofanyika 
katika mwaka 2023 yanayolenga kuboresha elimu ili iendane na mahitaji 
halisi ya soko la ajira yataanza kuonekana zaidi katika kipindi cha muda 
wa kati kutokana na utekelezaji wake kufanyika kwa hatua. Mabadiliko 
haya yatawezesha Tanzania kuzalisha rasilimali watu mahiri katika nyanja 
mbalimbali kwa ajili ya soko la ndani na nje ya nchi.

Chanzo: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki   
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Chanzo: Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa   

Jedwali 3.15: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji wa Sekta ya Elimu

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Kiwango cha uandikishaji 
jumla (% ya wanaostahili) 
–Awali

78.5 76.9 83.87 89.46 89.62 90 91

2. Idadi ya walimu wenye 
sifa – Msingi

  178,122  180,706  172,156  174,398  190,515 283,873 284,000

3. Idadi ya walimu wenye 
sifa – Sekondari

    84,614    87,992    84,700    95,800    98,919 98,919 100,000

4. Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi kwa mwalimu 
– Msingi

1:62 1:63 1:63 1:62 1:56 1:61 1:60

5. Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi kwa kitabu – 
Msingi

1:4 1:3 1:2 1:2 1:2 1:2 1:1

6. Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi kwa darasa - 
Msingi

1:81 1:81 1:77 1:75 1:63 1:70 1:60

7. Uwiano wa idadi ya 
wanafunzi kwa darasa – 
Sekondari

1:46 1:47 1:39 1:37 1:35 1:37 1:37

8. Idadi ya wanafunzi 
waliopata mikopo ya 
elimu ya juu

132,392 145,000 177,892 202,016 220,278 233,000 180,000

9. Idadi ya wahitimu wa 
vyuo vikuu

60,940 51,228 48621 54810 57742 56520 70,001

10. Kiwango cha udahili 
jumla - Vyuo vya Ufundi 
(%)

4.5 4.6 4.8 4.9 5.2 6

11. Idadi ya wanafunzi 
wanaohitimu kwa mwaka 
- Vyuo vya Ufundi

55,501 103,896 123,919 125,498  128,654 120,000

12. Asilimia ya wanafunzi 
wanaohitimu masomo ya 
sayansi na uhandisi kwa 
mwaka

36 38.7 41.4 44.9 45.6 40
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3.2.2.16 Sekta ya Afya

Sekta ya Afya ni muhimu katika kukuza uchumi na maendeleo ya watu. Sekta 
hii inahusisha maendeleo ya rasilimali watu na uwezo wao wa kushiriki 
katika kukuza uchumi na ustawi wa jamii. Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka mitano ulilenga kupanua upatikanaji na ubora wa 
huduma za afya vijijini na mijini kwa kujenga na kukarabati miundombinu 
ya huduma za afya na upatikanaji wa wataalamu wa afya.

Utekelezaji wa afua za sekta ya afya umewezesha kupunguza idadi ya vifo 
vitokanavyo na uzazi kufikia 104 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 2022 
na kuvuka lengo la vifo 180 mwaka 2025/26; kuongezeka kwa wastani wa 
idadi ya uzazi uliohudumiwa na mfanyakazi wa afya mwenye ujuzi kufikia 
84 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na lengo la asilimia 85 kwa kila vizazi 
1000 mwaka 2025/26. Mafanikio hayo yamechangiwa na kuongezeka kwa 
vituo vya kutolea huduma ya afya; kuboreshwa kwa miundombinu; ununuzi 
wa vifaa na vifaa tiba; kusogeza huduma za afya karibu zaidi na jamii na 
kuongeza ajira katika sekta ya afya.

Aidha, wastani wa umri wa kuishi umeongezeka kutoka miaka 67.6 (2023) 
hadi makadirio ya miaka 68.3 (2024) ambayo ni ushahidi wa kutosha wa 
utekelezaji wa afua mbalimbali katika sekta ya afya.

Jedwali 3.16: Viashiria na Shabaha ya Utekelezaji kuhusu Sekta ya Afya

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya vifo vya watoto 
wachanga kwa kila vizazi 
hai 1000

26 (2010 
TDHS)

 25 (2015-
16 TDHS-

MIS)

24 (2015-
16 TDHS-

MIS)

24 (2022 
TDHS-MIS)

24 (2022 
TDHS-MIS)

15 15

2. Idadi ya vifo vya watoto 
wenye umri chini ya 
miaka mitano kwa kila 
vizazi hai 1000

81 (2010 
TDHS)

67  (2015-
16 TDHS-

MIS)

43 (2022 
TDHS-MIS)

43 (2022 
TDHS-MIS)

43 (2022 
TDHS-MIS)

43 40

3. Uzazi uliohudumiwa 
na mfanyakazi wa afya 
mwenye ujuzi 

80 92.3 93.6 94.4 94.6 85 85

4. Wastani wa umri wa 
kuishi (miaka)

66.1 66.7 65.4 67.6 68.3 68.3 68

5. Kiwango cha maambukizi 
ya VVU kitaifa (%)

4.7 4.9 4.9 4.9 4.4 4.4 3.1

6. Matumizi ya Serikali 
katika huduma za afya  
(%) 

10 9.1 7 8 9 12.2
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3.2.2.17 Sekta ya Huduma ya Maji na Usafi wa Mazingira

Huduma ya maji na usafi wa mazingira ni miongoni mwa mahitaji muhimu 
yanayochochea maendeleo ya watu. Sekta hii inahusisha upatikanaji 
na usambazaji wa maji pamoja na utunzaji wa mazingira na vyanzo vya 
maji. Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano umetoa 
kipaumbele katika upatikanaji na usambazaji wa maji safi na salama vijijini 
na mijini pamoja na utunzaji wa  mazingira na vyanzo vya maji. 

Matokeo ya utekelezaji wa afua katika sekta ya maji na usafi wa mazingira 
yanaonesha kuwa asilimia ya idadi ya watu wa vijijini wanaopata maji ya 
bomba au maji yaliyolindwa kama chanzo kikuu kimefikia asilimia 79.6 
mwaka 2023/24 ikilinganishwa na lengo la asilimia 85 mwaka 2025/26; 
uwiano wa kaya za vijijini zenye miundombinu iliyoboreshwa ya usafi wa 
mazingira imefikia asilimia 77.5 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na lengo la 
asilimia 60.0 mwaka 2025/26; asilimia ya watu katika jiji la Dar es Salaam 
wanaopata huduma ya maji ya bomba au maji salama kama chanzo chao 
kikuu kimefikia asilimia  92.5 ikilinganishwa na lengo la asilimia 95.0 
mwaka 2025/26; Asilimia ya watu katika makao makuu ya mikoa wanaopata 
maji ya bomba au maji yaliyolindwa imefikia asilimia  90.0 mwaka 2023/24 
ikilinganishwa na lengo la asilimia 95.0 mwaka 2025/26; na asilimia ya 
kaya katika makao makuu ya mikoa iliyounganishwa kwenye mfumo rasmi 
wa maji-taka imefikia asilimia 14.0 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na lengo 
la asilimia 30.0 mwaka 2025/26.

Matokeo haya yatachangia kufikiwa kwa malengo yalianishwa katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano.

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

7. Idadi ya vifo vitokanavyo 
na uzazi kwa kila vizazi 
hai 100,000

454 (2010 
TDHS)

530 (2015-
16 TDHS-

MIS)

220 220 104 (2022 
TDHS-MIS)

100 180

8. Matumizi ya Serikali 
katika afya (% ya 
matumizi yote ya Serikali)

10 10.6 7.29 7.9 8 9 12.2

Chanzo: Wizara ya Afya na Ofisi ya Taifa ya Takwimu   

(2023/24)

(2023/24)

(2023/24)

(2025/26)

asilimia ya watu wa 
vijijini wanaopata maji 

ya bomba

asilimia ya kaya vijijini 
zenye miundombinu 
bora ya mazingira

asilimia ya kaya katika 
mikoa iliyounganishwa 

na mfumo wa maji 
taka 

asilimia ya watu 
dar es alaam 

wanapata maji 
salama

79.6%

77.5%

14.0%

92.5%
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Jedwali Na.3.17:Viashiria na Shabaha vya Utekelezaji wa sekta ya  Usambazaji wa Maji na 
Huduma za Usafi wa Mazingira

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Asilimia ya idadi ya watu 
wa vijijini wanaopata 
maji ya bomba au maji 
yalivyolindwa kama 
chanzo kikuu 

70 72.3 74.5 77 79.6 83 85

2. Uwiano wa kaya za vijijini 
zenye miundombinu 
iliyoboreshwa ya usafi wa 
mazingira 

36 47.3 60.4 73.5 77.5 82 60

3. Asilimia ya watu 
katika makao makuu 
ya mikoa wanaopata 
maji ya bomba au maji 
yaliyolindwa 

84 85 86.5 88 90 92.5 95

4. Asilimia ya kaya katika 
makao makuu ya mikoa 
iliyounganishwa kwenye 
mfumo rasmi wa maji-
taka 

13 11 13 13 14 15 30

5. Asilimia ya upotevu wa 
maji (NRW) katika makao 
makuu ya mikoa 

30 36.8 35.7 35.3 35.3 30 20

6. Asilimia ya watu katika 
makao makuu ya 
wilaya na miji midogo 
wanaopata huduma 
ya maji ya bomba au 
maji yaliyolindwa kama 
chanzo kikuu 

70 67 72 73.4 74.5 80 85

7. Asilimia ya watu katika 
jiji la Dar es Salaam 
wanaopata huduma ya 
maji ya bomba au maji 
salama kama chanzo 
chao kikuu 

85 87 89 90 92.5 93 95

8. Asilimia ya kaya katika 
jiji la Dar es Salaam 
waliounganishwa kwenye 
mfumo rasmi wa maji-
taka 

13 13 11 13 12.4 16 30
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Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha (Maoteo)

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

9. Kiwango cha upotevu wa 
maji (NRW) katika jiji la 
Dar es Salaam 

35 38.3 39.2 41.5 39.5 35 20

10. Idadi ya vyanzo vya 
maji vilivyotengwa na 
kutangazwa kwa ajili ya 
ulinzi na uhifadhi

18 18 34 34 59 80 200

Chanzo: Wizara ya Maji   

3.2.2.18 Sekta ya Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano ulilenga 
kuendeleza upimaji wa maeneo ya makazi, biashara, uwekezaji na huduma 
za jamii. Hii ni kwa kutambua kuwa ardhi iliyopimwa na kupangwa ni 
kichocheo cha shughuli za kiuchumi na kijamii, maendeleo ya makazi na 
miji, uhifadhi wa mazingira na udhibiti wa mabadiliko ya tabianchi, na hivyo 
kuchangia kufikiwa kwa matokeo katika maeneo ya vipaumbele vya kitaifa. 

Utekelezaji wa afua katika mipango miji, nyumba na maendeleo ya makazi 
umeleta matokeo yafuatayo: Asilimia ya ardhi iliyopimwa imefikia 26 mwaka 
2023/24 ikilinganishwa na lengo la asilimia 37.0 mwaka 2025/26; Idadi 
ya leseni za makazi zilizotolewa katika makazi yasiyo rasmi ilifikia 27,895 
mwaka 2023/24 ikilinganishwa na lengo la idadi ya leseni 20,000 mwaka 
2025/26; Uwiano wa vijiji vyenye mipango ya matumizi bora ya ardhi 
umefikia asilimia 52.7 mwaka 2023/24 na hivyo kufikia lengo lililowekwa 
ifikapo mwaka 2025/26; na Idadi ya ramani za msingi zilizohuishwa kwa 
eneo imefikia 30 mwaka 2023/24 ikilinganishwa na lengo la idadi ya ramani 
za msingi 26 mwaka 2025/26.

Utekelezaji huu utawezesha kukamilika kwa mipango ya matumizi ya ardhi 
na hivyo kuchangia kuongeza kipato cha mtu mmoja mmoja, kuongeza 
uwekezaji na kupunguza migogoro katika jamii.

(2023/24)

(2023/24)

(2025/26)

asilimia ya ardhi 
iliyopimwa nchini

idadi ya leseni za 
makazi zilizotolewa

asilimia ya uwiano 
wa vijiji vyenye 

mipango ya 
matumizi bora ya 

ardhi

26%

27,895

52.7%
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Jedwali 3.18: Viashiria na Shabaha vya utekelezaji wa sekta ya  Mipango Miji, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya mali 
zilizorasimishwa katika 
makazi yasiyo rasmi

1,551,716 1,754,822 2,207,627 2,469,686 2,623,888 2,634,375 3,134,375

2. Asilimia ya eneo la ardhi 
yenye makazi yasiiyo 
rasmi

70 70 70 67.3 67.3 67.3 50

3. Eneo la ardhi lilitengwa 
na kulindwa kwa 
matumizi ya umma (ekari)

858,665  858,665 858,665 756,110.74  
756,110.74

 756,110.74 1,000,000

4. Idadi ya miji yenye 
mipango kabambe ya 
upimaji iliyohishwa

24 25 27 28 28 29 47

Chanzo: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi    

3.2.2.19 Sekta ya Ustawi na 
  Maendeleo ya Jamii

Sekta ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii 
inajumuisha matokea ya afua za hifadhi 
ya jamii; chakula na lishe; uongozi na 
utawala wa sheria; mifumo ya utoaji haki; 
amani, utulivu, na usalama; kuendeleza 
ujuzi na shughuli za bunge. Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 
Miaka Mitano ulilenga kuwawezesha 
na kuwashirikisha wananchi kiuchumi, 
na kuboresha mazingira ya  watu wenye 
mahitaji maalumu ili kupunguza umaskini 
wa kipato na utegemezi. Aidha mpango 
unahimiza jamii kuwekeza katika 
uzalishaji wa chakula na lishe bora ili 
kupunguza matatizo ya kiafya. Mpango 
unatambua kuwa Uongozi Bora ni msingi 
wa maendeleo ya Taifa. Aidha mpango 
unatambua kuwa mifumo ya utoaji na 

upatikanaji wa haki ni muhimu katika 
kuimarisha usawa na ustawi wa jamii na 
kwamba maendeleo na ustawi wa Taifa 
yanategemea amani, utulivu na usalama; 
na kutambua mchango wa mhimili wa 
bunge katika kufikia matokeo tarajiwa ya 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano. 

Utekelezaji wa afua katika sekta hizi 
umekuwa na matokeo yafuatayo: Idadi ya 
vituo vya malezi ya watoto vilivyosajiliwa 
vimefikia 4,068 mwaka 2023/24 
ikilinganishwa na lengo la vituo 7,500 
mwaka 2025/26; Kiwango cha kupungua 
kwa uhalifu nchini kimefikia asilimia 4.3 
mwaka 2023/24 ikilinganishwa na lengo 
la asilimia 35 mwaka 2025/26; na Idadi 
ya watu waliosajiliwa na kutambuliwa na 
NIDA imefikia milioni 24.9 mwaka 2023/24 
ikilinganishwa na lengo la milioni 34.1 
mwaka 2025/26.



MAPENDEKEZO YA MPANGO WA MAENDELEO 
WA TAIFA WA MWAKA 2025/202655

Jedwali 3.19: Viashiria na Shabaha vya utekelezaji wa sekta ya  Ustawi na Maendeleo ya Jamii

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya vituo vya malezi 
ya watoto vilivyosajiliwa

1,543 1,543 2,714 3,233 4,068 4,800 7,500

2. Idadi ya wazee 
wasiojiweza wanaopata 
huduma za bima ya afya 
bure 

166,866 166,866 201,509 262,513 365,284 432,642 574,321

3. Idadi ya watoto 
wanaolelewa baada ya 
mapatano 

12,068 12,068 26,903 32,905 46,473 48,051 50,000

4. Kiwango cha kupungua 
kwa uhalifu nchini (%)

5.2 - 7.5 - 1.9 4.3 3.2 35

5. Idadi ya watu 
waliosajiliwa na 
kutambuliwa na NIDA

22,194,288 23,185,729 23,965,371 24,897,459 27,286,749 34,080,610

Chanzo: Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake, na Makundi Maalum     

3.2.2.20 Kuendeleza Ujuzi

Ujuzi ni nyenzo muhimu katika kufikia 
maendeleo ya uchumi kwa kutoa fursa 
za ajira, kukuza uzalishaji na ubunifu, 
kuvutia uwekezaji na kupunguza umaskini. 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano ulilenga kukuza ujuzi 
na uwezeshaji ili kukabiliana na kiwango 
kidogo cha ujuzi miongoni mwa nguvu 
kazi na kuwezesha kujiajiri au kuajirika na 
kuwa na kiwango cha ujuzi wa kumudu 
ushindani katika soko. 

Katika kipindi cha utekelezaji wa mpango, 
afua zilizotekelezwa  ni pamoja na Mafunzo 
ya Kukuza Ujuzi kwa Njia ya Uanagenzi 
(ApprenticeshipTraining); Mafunzo ya 
Uzoefu wa Kazi kwa Wahitimu (Internship 
Training); Mafunzo ya Kuongeza Ujuzi kwa 
Wafanyakazi (Upskilling); Urasimishaji 
wa ujuzi uliopatikana nje ya mfumo 
rasmi wa mafunzo (Recognition of Prior 
Learning Skills); na Kukuza kazi za Staha 
nchini. Matokeo  ya afua hizi umechangia 
kupatikana kwa ajira 3,221,352 
kupitia Taasisi za umma na Binafsi na 
kuunganishwa kwa watu 3,463 na fursa 

Mafanikio haya yamechangia kukinga jamii kutumbukia katika umaskini 
uliokithiri; kuwa na uhakika wa chakula na lishe bora; kuongeza na 
kuimarisha uwajibikaji; ulinzi na upatikanaji wa haki; na mazingira bora ya 
biashara na uwekezaji.
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za ajira nje ya nchi kwa kushirikiana na 
Mawakala Binafsi wa Ajira. Vijana 41,886 
walipatiwa mafunzo ya uwezeshaji ujuzi 
na stadi za kazi. Matokeo mengine ni utoaji 
wa ruzuku kwa vyama vya watu wenye 
ulemavu 13; na mikopo yenye thamani 
ya shilingi 3,197,403,492  kwa Vikundi/
Makampuni 148 ya vijana.

Utekelezaji wa afua zinazohusiana na 
ukuzaji ujuzi na uwezeshaji umezalisha 
nguvu kazi yenye ujuzi  kwa ajili ya 

kufanya kazi katika maeneo ya kazi na 
uzalishaji viwandani na kuchangia katika 
kujenga uchumi imara na thabiti wenye 
uwezo wa kuhimili ushindani na kujenga 
uwezo wa vijana kujiajiri na kuajiriwa na 
kupata kipato cha kuwawezesha kujikimu. 
Hii imechangia katika dhamira ya kufikia 
maisha bora kwa wote kama ilivyoainishwa 
kwenye Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025.

Jedwali 3.18: Viashiria na Shabaha vya utekelezaji wa sekta ya  Mipango Miji, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi

Na. Kiashiria Mwenendo wa utekelezaji Shabaha

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26

1. Idadi ya watu wenye 
mafunzo ya uanagenzi

46,200 14,440 22,200 11,973         6,300 231,000 46,200

2. Idadi ya watu 
wanaotumia teknolojia ya 
kisasa kwenye kilimo

40,000 8,980 4,480 - - 200,000 40,000

3. Idadi ya Watu walioshiriki 
mafunzo ya Utarajali 
(Internship)

30,000 4,136 5,742 3,864 474 150,000 30,000

Chanzo: Ofisi ya Waziri  Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira, na Wenye Ulemavu)   
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Huduma ya maji na 
usafi wa mazingira ni 

miongoni mwa mahitaji 
muhimu yanayochochea 

maendeleo ya watu.
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V I P A U M B E L E  N A 
M A L E N G O  K W A 
M W A K A  2 0 2 5 / 2 6

4.1 Utangulizi

Maandalizi ya Mapendekezo ya Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26 
yanaongozwa na Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025 inayolenga kuwezesha Tanzania kuingia 
katika kundi la nchi za uchumi wa kati ifikapo 
mwaka 2025 na kuwa na kiwango cha juu cha 
maendeleo ya watu. Mpango huu ni wa tano na 
wa mwisho katika utekelezaji wa Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 
Hivyo, mapendekezo ya mpango yamejikita 
katika kuendeleza na kukamilisha utekelezaji wa 
afua zinazotoa matokeo ya maeneo matano ya 
kipaumbele ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano.

Vilevile, Mpango huu ni kiungo kati ya mipango 
inayokamilika na mipango mipya inayotarajiwa 
kutekelezwa na Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2050. Hivyo, mpango huu utazingatia 
kuainisha na kutekeleza afua muhimu ambazo 
hazikukamilika ili kuandaa mazingira shirikishi 
na endelevu kwa mipango ijayo kwa kufanya 
uchambuzi wa kina wa wadau (Asasi za Kiraia na 
Sekta Binafsi) watakaoshiriki katika kutekeleza 
mipango husika.

Vigezo vya Kuchagua Vipaumbele vya 
Mapendekezo ya Mpango

Nguzo muhimu ya maandalizi ya Mapendekezo 
ya Mpango ni ukuaji wa uchumi pamoja na 
maeneo matano ya vipaumbele yaliyoainishwa 
katika Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano. Maandalizi ya vipaumbele vya 
Mpango yamezingatia vigezo vifuatavyo:
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i. Ukuaji Endelevu wa Uchumi: Hii 
inalenga kufikia ukuaji wa uchumi 
wa juu wenye ustahimilivu zaidi 
kwa kuongeza tija, mahitaji ya 
jumla na kupanua shughuli za 
kiuchumi nchini kote kwa kulenga 
uwekezaji wa kimkakati katika 
sekta muhimu (kilimo, viwanda na 
huduma).

ii. Kupunguza Umaskini: Hii 
inalenga kuongeza kasi ya ukuaji 
wa uchumi jumuishi unaozingatia 
upatikanaji wa huduma za kijamii, 
programu zinazolenga kinga ya 
jamii na zenye kutengeneza fursa 
za kiuchumi na ulinzi wa haki 
milki za mali na ubunifu (property 
rights).

iii. Kuzalisha Ajira kwa Wananchi: 
Hii inahusisha kuainisha afua 
zitakazoimarisha ushirikiano 
kati ya Serikali na Sekta Binafsi 
zilizopo na zinazoanzishwa 
ili  kutengeneza nafasi za ajira 
zitakazotokana na uwekezaji 
mpya na ubunifu ili kutumia 
nguvu kazi inayokua hususan 
vijana na wanawake.

iv. Kuimarishwa kwa Ushindani katika 
Masoko ya Kikanda na Kimataifa: 
Hii inajumuisha kuboresha 
miundombinu, kuweka mazingira 
wezeshi ya biashara, kufuata 
taratibu za kimataifa, kuimarisha  
rasilimali watu, kukuza uwekezaji 
wa ndani na nje na kutumia 
teknolojia zinazoibukia kupitia 
maendeleo ya miundombinu ya 
TEHAMA ili kuchochea ukuaji wa 
uchumi wa kidijitali.

v. Maendeleo Endelevu: Kuhakikisha 
matumizi endelevu ya maliasili 
na kupunguza uharibifu wa 
mazingira na upotevu wa viumbe 
hai.

vi. Utawala Bora na Utawala wa 
Sheria: Hii inajumuisha hatua 
madhubuti za kupunguza rushwa, 
kuwezesha upatikanaji wa haki, 
kuimarisha uwajibikaji, kulinda 
haki za binadamu, kuheshimu 
uhuru wa kujieleza, kukuza usawa 
na haki, kuimarisha demokrasia 
na kuhakikisha utekelezaji wa 
taratibu na mifumo jumuishi. 
Aidha, Mifumo ya majadiliano 
(Public Private Dialogue) 
itaimarishwa ili kutoa fursa za 
kuboresha utoaji wa huduma kwa 
uwazi.

Vipaumbele vinayopendekezwa katika 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 
Mwaka 2025/2026 vimezingatia malengo 
tarajiwa na matokeo ya Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 

4.2  Kuchochea Uchumi 
 Shindani na Shirikishi

Uchumi shindani unahusisha kujenga 
jamii yenye uwezo wa kushindana kitaifa, 
kikanda na kimataifa; kuimarisha utulivu 
na uendelevu wa viashiria vya uchumi 
jumla; kuboresha mazingira ya uwekezaji 
na biashara; kuchochea uvumbuzi na 
uhawilishaji wa teknolojia za ndani na za 
kimataifa; kuimarisha haki milki za ubunifu 
na mali; na kuendeleza miundombinu na 
huduma za reli, barabara, madaraja, usafiri 
wa majini, usafiri wa anga, TEHAMA, nishati, 
bandari na viwanja vya ndege. Aidha, 
matumizi ya TEHAMA katika nyanja zote za 
kijamii na kiuchumi yataimarishwa. Hivyo, 
afua zilizolengwa kuchochea uchumi 
shindani katika maeneo haya zitaendelea 
kutekelezwa. Vipaumbele hivyo ni pamoja 
na:



MAPENDEKEZO YA MPANGO WA MAENDELEO 
WA TAIFA WA MWAKA 2025/202661

i. Ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya Reli ikiwemo reli 
ya SGR pamoja na uimarishaji wa 
huduma za usafiri na usafirishaji 
wa abiria na mizigo;

ii. Ujenzi wa miundombinu ya 
barabara kuu na za mikoa; 
barabara za kimkakati na za 
kupunguza foleni;

iii. Kuendelea na ujenzi wa 
miundombinu ya TEHAMA 
na kuboresha huduma kwa 
kushirikiana na watoa huduma na 
wadau wengine wa Sekta Binafsi;

iv. Ununuzi wa ndege, ujenzi na 
ukarabati wa meli za abiria na 
mizigo katika maziwa makuu 
na bahari pamoja na ujenzi na 
ukarabati wa viwanja vya ndege 
na bandari ili kuimarisha huduma 
za usafiri na usafirishaji katika 
maziwa, bahari, mito na anga;

v. Uzalishaji, wa nishati ya umeme 
kutoka vyanzo mbalimbali na 
teknolojia ya matumizi ya nishati 
safi;

vi. Kuimarisha miundombinu ya 
usafirishaji umeme ikiwemo 
kuunganisha mikoa ambayo haipo 
katika Gridi ya Taifa; 

vii. Usambazaji wa umeme kwa vijijini 
vilivyobakia;

viii. Utafutaji gesi asilia na ujenzi wa 
miundombinu ya uchakataji; 

ix. Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi;
x. Kuimarisha utoaji wa huduma za 

hali ya hewa; na
xi. Kuendelea kutekeleza Mkakati wa 

Kitaifa wa Kuimarisha Upatikanaji 
wa Fedha za Kigeni na kulinda 
thamani ya shilingi dhidi ya dola 
za Marekani.

4.3 Kuimarisha Uwezo wa 
 Uzalishaji Viwandani na 
 Utoaji Huduma

Eneo hili linajumuisha uongezaji  thamani 
ya mazao mbalimbali pamoja na kuzalisha 
bidhaa zitakazotumia malighafi na 
rasilimali zinazopatikana nchini pamoja 
na afua zinazolenga kuboresha huduma 
za utalii, fedha na bima. Vipaumbele 
vinavyopendekezwa ni:

i. Utafutaji na uhamasishaji wa 
uwekezaji wa madini ya kimkakati 
yakiwemo madini ya chuma na 
magadi soda;

ii. Ujenzi na ukarabati wa maeneo 
Maalumu ya Uwekezaji na Kanda 
Maalum za Kiuchumi;

iii. Ukuzaji  tija, uchakataji, uimarishaji 
masoko katika kilimo, mifugo na 
uvuvi na utafutaji wa masoko kwa 
bidhaa na huduma zinazozalishwa 
nchini;

iv. Kukuza tafiti katika sekta zenye 
uwezo mkubwa wa kuzalisha 
malighafi za viwanda;

v.  Kuimarisha uwezo wa  uhifadhi 
wa chakula;

vi. Upatikanaji wa taarifa za 
jiosayansi kupitia tafiti zinazohusu 
uwepo wa madini nchini;

vii. Kutambua, kukuza na kuwezesha 
uchimbaji wa madini adimu na ya 
kimkakati;

viii. Kujenga uwezo wa nchi kuhimili na 
kupunguza  athari za mabadiliko 
ya tabia nchi;

ix. Ujenzi wa miundombinu ya utalii 
ikiwemo barabara, mawasiliano, 
huduma za afya, na usalama wa 
watalii; 
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x. Kutekeleza mikakati ya kulinda 
viwanda vya ndani ili kuvutia 
wawekezaji; na

xi. Kuimarisha uwezo wa uzalishaji 
viwandani na utoaji huduma kwa 
kuboresha mazingira wezeshi 
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa 
miundombinu kwenye maeneo ya 
viwanda (industrial clusters) kwa 
ajili ya viwanda vidogo na vya kati.

4.4 Kukuza Uwekezaji na 
 Biashara

Katika mwaka 2025/26, Serikali 
itaendelea kutekeleza shughuli ambazo 
hazikukamilika katika Mpango wa Tatu 
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
kama ifuatavyo: 

i. Kuimarisha mifumo kwa ajili ya 
kuchochea uwekezaji wa umma 
kwa kutunga Sera, Sheria, Kanuni, 
Mikakati na Miongozo;

ii. Kuimarisha upatikanaji wa 
huduma kwa wawekezaji katika 
ngazi zote;

iii. Kuboresha mazingira ya biashara 
ili kuvutia wawekezaji kutoka 
Sekta Binafsi;

iv. Kuimarisha mifumo ya kisheria na 
utoaji haki ili kujenga mazingira 
rafiki ya kisheria katika kuwezesha 
biashara na uwekezaji;

v. Kuimarisha uwekezaji wa 
kimkakati na kufungamanisha 
sekta zenye mnasaba na Uchumi 
wa Buluu;

vi. Kuimarisha usimamizi wa kanuni 
za kitalaam na viwango vya 
kimataifa; 

vii. Kuboresha mifumo ya ukusanyaji 
na usambazaji wa taarifa za 
biashara na masoko;na

viii. Kuimarisha diplomasia ya uchumi.

4.5 Kuchochea Maendeleo 
 ya Watu

Maendeleo ya watu ni matokeo ya 
utekelezaji wa afua katika sekta za elimu, 
afya maji na usafi wa mazingira; ustawi na 
maendeleo ya jamii; upangaji na upimaji 
wa ardhi; amani, utulivu na usalama.

Serikali katika mwaka 2025/26 itaendelea 
kuboresha mazingira ya utoaji wa elimu, 
huduma za afya, maji na usafi wa mazingira 
nchini. Aidha, Serikali itaendelea kuboresha 
mazingira ya ustawi na maendeleo ya 
jamii; ardhi na kudumisha amani, utulivu 
na usalama. Hivyo, Mpango utajielekeza 
katika maeneo yafuatayo:

i. Kuimarisha mifumo na usimamizi 
wa uendeshaji wa elimu ikiwemo 
mageuzi ya elimu, afya, maji na 
mazingira;

ii. Kuandaa rasilimali watu na 
kujenga miundombinu ya elimu, 
afya, maji na mazingira;

iii. Kuimarisha usimamizi na uhifadhi 
wa mazingira na kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi;

iv. Kuimarisha na kuhamasisha 
uwekezaji katika programu za 
mtindo wa maisha na lishe bora; 

v. Kujenga na kukarabati 
miundombinu ya michezo, sanaa 
na ubunifu.

vi. Kuongeza na kuboresha mazingira 
ya watu wenye mahitaji maalum 
pamoja na wigo wa hifadhi na 
kinga ya jamii;
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vii. Kuongeza kasi ya upangaji, 
upimaji, umilikishaji na usajili wa 
ardhi mijini, vijijini na maeneo ya 
kimkakati; 

viii. Kuendelea kutekeleza 
mapendekezo ya haki jinai 
ikiwemo kuboresha miundombinu 
ya utoaji haki nchini;

ix. Kuimarisha mifumo ya kubadili 
aina ya maisha kwa kuendelea 
kutekeleza programu za 
kuboresha maendeleo ya watu 
ikiwemo kutekeleza mkakati wa 
amsha ari;

x. Kuboresha mazingira ya utoaji 
huduma za kiutendaji, kiutawala 
na kisheria; na

xi. Kuimarisha usalama wa raia na 
mali zao ili kudumisha amani na 
utulivu nchini. 

4.6  Kuendeleza Ujuzi 

Katika mwaka 2025/26,  Serikali itajikita 
katika kuwezesha ujuzi wa nguvu kazi 
kwa kuendelea na utekelezaji wa afua 
zinazohusiana na  kukuza ujuzi na 
kuchochea ukuzaji wa fursa za ajira kwa 
vijana na watu wenye ulemavu. Utekelezaji 
wa afua  hizo utazalisha nguvu kazi yenye 
ujuzi  kwa ajili ya kufanya kazi katika 
maeneo ya uzalishaji viwandani na hivyo 
kuchangia katika kujenga uchumi imara 
wenye uwezo wa kuhimili ushindani. 
Vipaumbele kwa mwaka 2025/26 ni:

i. Kuwezesha na kuendeleza ujuzi 
kwa makundi mbalimbali katika 
ngazi zote za Elimu; 

ii. Kuimarisha ujuzi katika 
majadiliano ya mikataba hususan 
ya mafuta, gesi na madini, uandishi 
wa Sheria, utafiti wa sheria na 
uendeshaji wa mashauri ya madai 
dhidi ya Serikali ndani na nje ya 
nchi na

iii. Kuwezesha utekelezaji wa Mkakati 
wa Taifa wa Maendeleo ya Ujuzi 
wa Mwaka 2016/17 – 2025/26.



S U R A  YA  T A N O
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U F U A T I L I A J I , 
T A T H M I N I  N A 
V I H A T A R I S H I

5.1 Utangulizi

Serikali imejipanga kuimarisha mfumo wa 
usimamizi wa ufuatiliaji na tathmini ya 
utekelezaji wa programu na miradi ya maendeleo. 
Mfumo huu umejengwa katika nguzo tatu 
ambazo ni: kuainisha vipaumbele bayana na kwa 
uwazi kwa kila sekta; nidhamu ya utekelezaji; 
na uwajibikaji. Katika kuhakikisha Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26 
unakamilisha matamanio yaliyoainishwa katika 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 pamoja na 
malengo yaliyoainishwa katika Mpango wa 
Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 
Serikali itaendelea kuratibu na kusimamia 
ufuatiliaji na tathmini ya miradi mbalimbali 
ya maendeleo inayotekelezwa nchini. Lengo 
la ufuatiliaji na tathmini ni kuhakikisha uwazi 
kupitia takwimu sahihi zitakazoakisi thamani 
halisi ya fedha za programu na miradi pamoja na 
kupendekeza mbinu na mikakati ya kukabiliana 
na changamoto za utekelezaji wa mradi. Vilevile, 
sura hii inajumuisha vihatarishi vya utekelezaji 
wa mpango na hatua za kukabiliana navyo. 

Ufuatiliaji na Tathmini wa programu na 
miradi itahusisha hatua mbalimbali zikiwemo 
ukusanyaji wa taarifa, uchambuzi na utoaji wa 
taarifa kupitia mifumo mbalimbali ya ufuatiliaji 
na tathmini ikiwemo Mfumo wa Kitaifa wa 
Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS) 
pamoja na ufuatiliaji kwenye eneo la miradi. 
Vilevile, ufuatiliaji na tathmini utajumuisha 
miradi inayotekelezwa na Serikali pamoja 
na Sekta Binafsi kwa lengo la kuongeza na 



MAPENDEKEZO YA MPANGO WA MAENDELEO 
WA TAIFA WA MWAKA 2025/2026 66

kuimarisha ushirikishwaji wa Sekta Binafsi 
katika shughuli za kiuchumi pamoja 
na maendeleo ya nchi na kushirikisha 
watekelezaji wote wa programu na miradi 
hususan Wizara, Idara Zinazojitegemea, 
Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya 
Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa.

5.2 Ufuatiliaji na Tathmini

Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26 
utazingatia miongozo ifuatayo: Sheria ya 
Bajeti, Sura 439; tathmini ya utekelezaji 
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025; 
Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini wa 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano; Mwongozo wa Kitaifa 
wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi ya 
Maendeleo wa Mwaka 2022; Mwongozo 
wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya 
Serikali kwa Mwaka 2025/26; Mwongozo 
wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma 
Toleo la Mwaka 2022 (PIM-OM); Mwongozo 
wa Usimamizi wa Tathmini Nchini wa 
Juni, 2024; Waraka Na. 5 wa Hazina wa 
Mwaka 2020/21 kuhusu Matumizi ya 
Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi 
ya Maendeleo; Waraka Na. 1 wa Hazina 
kuhusu Utekelezaji wa Bajeti 2025/26 na 
Mpango Kazi na Mtiririko wa Mahitaji ya 
Fedha.

5.2.1 Matokeo ya Ufuatiliaji na 
  Tathmini

Ufuatiliaji na tathmini ni muhimu kwa 
mafanikio ya Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa mwaka 2025/26. Matokeo tarajiwa 
ya ufuatiliaji na tathmini ni: kuongeza 
uwajibikaji kwa kuhakikisha matumizi 
bora ya rasilimali; kusaidia katika kufanya 
maamuzi sahihi kupitia taarifa za ufuatiliaji 

na tathmini; kutambua hatua zilizofikiwa 
katika utekelezaji wa programu na miradi; 
kurahisisha mgawanyo wa rasilimali; 
na kupima utendaji dhidi ya malengo 
yaliyowekwa.

5.2.2 Muundo wa Taarifa za Ufuatiliaji 
 na Tathmini 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa 
Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, 
Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinatakiwa kuzingatia 
Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na 
Tathmini. Mwongozo huo umeainisha 
mawanda na malengo ya mradi, hali ya 
utekelezaji, taarifa za ugharamiaji, taarifa 
za mikataba, changamoto na mapendekezo 
ya kukabiliana na changamoto hizo. Aidha, 
Tume ya Mipango itaendesha majadiliano 
na wadau yatakayosaidia katika 
uchambuzi wa matokeo ya ufuatiliaji na 
tathmini kwenye maeneo ya vipaumbele 
yaliyoainishwa katika Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2025/26.

5.2.3  Mgawanyo wa Majukumu  katika 
 Ufuatiliaji na Tathimini

Ufuatiliaji na Tathmini ni suala mtambuka 
linaloshirikisha wadau mbalimbali katika 
utekelezaji kwa kuzingatia mgawanyo wa 
majukumu ulioanishwa kwenye Mwongozo 
wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya 
Miradi ya Maendeleo. Ufuatiliaji utafanyika 
kwa kutumia uchambuzi wa kina juu ya 
matokeo tarajiwa kupitia tafiti na takwimu 
zilizozalishwa na wadau mbalimbali 
ikiwemo Wizara, Idara Zinazojitegemea, 
Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika 
ya Umma, Ofisi za Wakuu wa Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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Aidha, Tume ya Mipango itaendelea 
kusimamia utekelezaji wa miradi ya 
Kielelezo kwa kushirikiana na kuhusisha 
wadau muhimu na kufanya ufuatiliaji na 
tathmini ya matokeo ya utekelezaji wa 
miradi na program katika kipindi cha muda 
mfupi, wa kati na mrefu.

5.3 Vihatarishi na Mikakati 
  ya Kukabiliana Navyo 
  kwa Mwaka 2025/2026

Katika kuhakikisha kuwa malengo ya 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa Mwaka 2025/26 yanatekelezwa 
kwa ufanisi na kuleta matokeo chanya, 
Serikali itajipanga kutekeleza mikakati 
ya kudhibiti vihatarishi vinavyoweza 
kujitokeza kwa kuzingatia Mwongozo 
wa Kuandaa Mfumo wa Usimamizi wa 
Vihatarishi katika Sekta ya Umma (2023). 
Vihatarishi hivyo vimegawanyika katika 
makundi mawili (2) makuu ambayo ni: (i) 
vihatarishi vya ndani ambavyo vinaweza 
kusababishwa na utendaji au mifumo 
ya Serikali; na (ii) vihatarishi vya nje ya 
udhibiti wa Serikali.

5.3.1 Vihatarishi vya Ndani na Nje

Vihatarishi vya Ndani: Kukosekana kwa 
mifumo madhubuti ya ufuatiliaji na tathmini 
ya programu na miradi ya maendeleo; 
ushiriki usioridhisha wa sekta binafsi 
katika kutekeleza mipango ya maendeleo; 
kupanga na kutekeleza vipaumbele 
visivyoendana na Mipango ya Kitaifa; 
umiliki na migogoro ya ardhi; upotevu wa 
mapato ya Serikali unaotokana na biashara 
mtandao; mabadiliko ya viwango vya riba 
katika soko la fedha la ndani; na vitendo 
vya rushwa na ubadhirifu wa rasilimali. 
Serikali ina uwezo wa kudhibiti kutokea au 
kukabili athari za vihatarishi hivi kupitia 
utekelezaji wa mikakati iliyowekwa.

Vihatarishi vya Nje: Mabadiliko ya tabianchi, 
majanga ya asili na magonjwa ya mlipuko; 
mitikisiko na mdororo wa kiuchumi 
duniani; kuongezeka kwa kiwango cha 
riba katika masoko ya kimataifa; migogoro 
na hali ya siasa inayojitokeza kwa nchi 
jirani, kikanda na kimataifa; kuongozeka 
kwa kasi ya mabadiliko ya teknolojia; na 
kupungua kwa mwenendo wa mikopo 
yenye masharti nafuu na misaada.

5.3.2 Mikakati ya Kukabiliana na 
  Vihatarishi

Mikakati ya kukabiliana na vihatarishi 
vilivyobainishwa ni pamoja na: kuhakikisha 
miongozo ya ufuatiliaji na tathmini 
inazingatiwa katika utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo; kuhakikisha mipango ya 
kisekta inaendana na vipaumbele vya 
kitaifa; kuendelea kuboresha mazingira 
wezeshi ya biashara ili kuvutia uwekezaji; 
kuongeza matumizi ya kidigitali katika 
ukusanyaji wa mapato kwa kutumia 
mifumo ya Serikali; kuchukua mikopo 
ya muda mrefu yenye masharti nafuu ili 
kuepuka athari ya kupanda kwa viwango 
vya riba; kuimarisha utekelezaji wa 
Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 
2021; kuimarisha mikakati ya kisera ili 
kukabiliana na mabadiliko ya kiuchumi 
duniani ikijumiisha kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya chakula, kama zao la ngano; na 
kuendelea kuboresha mifumo ya kisheria, 
kisera na kitaasisi ili iendane na ukuaji wa 
teknolojia.
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